Radeon RX 5300 vs R9 M390

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M390 กับ Radeon RX 5300 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M390
2015
2 จีบี GDDR5
9.00

RX 5300 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างมหาศาลถึง 102% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ527338
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล14.01
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUPitcairnNavi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)28 พฤษภาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10241408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1327 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1645 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล144.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล4.632 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล88
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล180 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี3 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit96 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1750 MHz
ไม่มีข้อมูล168.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
Eyefinity+-
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan-1.2.131
Mantle+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
−97.7%
85−90
+97.7%
4K20
−100%
40−45
+100%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−97.9%
95−100
+97.9%
Cyberpunk 2077 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−76.5%
30−33
+76.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−100%
80−85
+100%
Counter-Strike 2 45−50
−97.9%
95−100
+97.9%
Cyberpunk 2077 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%
Far Cry 5 27−30
−89.7%
55−60
+89.7%
Fortnite 55−60
−100%
110−120
+100%
Forza Horizon 4 40−45
−100%
80−85
+100%
Forza Horizon 5 27−30
−96.4%
55−60
+96.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−97%
65−70
+97%
Valorant 85−90
−91%
170−180
+91%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−100%
80−85
+100%
Counter-Strike 2 45−50
−97.9%
95−100
+97.9%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−101%
280−290
+101%
Cyberpunk 2077 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%
Dota 2 65−70
−94%
130−140
+94%
Far Cry 5 27−30
−89.7%
55−60
+89.7%
Fortnite 55−60
−100%
110−120
+100%
Forza Horizon 4 40−45
−100%
80−85
+100%
Forza Horizon 5 27−30
−96.4%
55−60
+96.4%
Grand Theft Auto V 34
−91.2%
65−70
+91.2%
Metro Exodus 18−20
−94.4%
35−40
+94.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−97%
65−70
+97%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
−93.5%
60−65
+93.5%
Valorant 85−90
−91%
170−180
+91%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−100%
80−85
+100%
Cyberpunk 2077 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%
Dota 2 65−70
−94%
130−140
+94%
Far Cry 5 27−30
−89.7%
55−60
+89.7%
Forza Horizon 4 40−45
−100%
80−85
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−97%
65−70
+97%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
−94.4%
35−40
+94.4%
Valorant 85−90
−91%
170−180
+91%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−100%
110−120
+100%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−76.5%
30−33
+76.5%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−88.4%
130−140
+88.4%
Grand Theft Auto V 12−14
−100%
24−27
+100%
Metro Exodus 10−11
−80%
18−20
+80%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−97.9%
95−100
+97.9%
Valorant 100−110
−98%
200−210
+98%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−81.8%
40−45
+81.8%
Cyberpunk 2077 7−8
−100%
14−16
+100%
Far Cry 5 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%
Forza Horizon 4 21−24
−81.8%
40−45
+81.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−84.6%
24−27
+84.6%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−84.2%
35−40
+84.2%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
−100%
6−7
+100%
Grand Theft Auto V 20−22
−100%
40−45
+100%
Metro Exodus 5−6
−100%
10−11
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
−100%
24−27
+100%
Valorant 45−50
−91.5%
90−95
+91.5%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%
Counter-Strike 2 3−4
−100%
6−7
+100%
Cyberpunk 2077 3−4
−100%
6−7
+100%
Dota 2 30−35
−97%
65−70
+97%
Far Cry 5 9−10
−100%
18−20
+100%
Forza Horizon 4 14−16
−100%
30−33
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−100%
18−20
+100%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−100%
18−20
+100%

นี่คือวิธีที่ R9 M390 และ RX 5300 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5300 เร็วกว่า 98% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5300 เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.00 18.19
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 28 พฤษภาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 3 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

RX 5300 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 102% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5300 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M390 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5300 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 47 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5300 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M390 หรือ Radeon RX 5300 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่