Radeon RX 7600 XT vs R9 M380

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M380 กับ Radeon RX 7600 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M380
2015
4 จีบี GDDR5
6.60

7600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M380 อย่างมหาศาลถึง 527% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ613107
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก62
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล75.26
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล16.76
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUStratoNavi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)8 มกราคม 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$329

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA7682048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz1980 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz2755 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล190 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์48.00352.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.536 TFLOPS22.57 TFLOPS
ROPs1664
TMUs48128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache192 เคบี512 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล204 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2250 MHz
96 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
Eyefinity+-
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.2
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M380 6.60
RX 7600 XT 41.36
+527%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M380 2758
ตัวอย่าง: 44
RX 7600 XT 17297
+527%
ตัวอย่าง: 2043

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
−506%
200−210
+506%
Cyberpunk 2077 14−16
−507%
85−90
+507%
Resident Evil 4 Remake 12−14
−525%
75−80
+525%

Full HD
Medium

Battlefield 5 27−30
−521%
180−190
+521%
Counter-Strike 2 30−35
−506%
200−210
+506%
Cyberpunk 2077 14−16
−507%
85−90
+507%
Far Cry 5 21−24
−519%
130−140
+519%
Fortnite 40−45
−510%
250−260
+510%
Forza Horizon 4 30−33
−500%
180−190
+500%
Forza Horizon 5 20−22
−500%
120−130
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−500%
150−160
+500%
Valorant 70−75
−516%
450−500
+516%

Full HD
High

Battlefield 5 27−30
−521%
180−190
+521%
Counter-Strike 2 30−35
−506%
200−210
+506%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−496%
650−700
+496%
Cyberpunk 2077 14−16
−507%
85−90
+507%
Dota 2 50−55
−466%
300−310
+466%
Far Cry 5 21−24
−519%
130−140
+519%
Fortnite 40−45
−510%
250−260
+510%
Forza Horizon 4 30−33
−500%
180−190
+500%
Forza Horizon 5 20−22
−500%
120−130
+500%
Grand Theft Auto V 24−27
−525%
150−160
+525%
Metro Exodus 12−14
−515%
80−85
+515%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−500%
150−160
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−511%
110−120
+511%
Valorant 70−75
−516%
450−500
+516%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 27−30
−521%
180−190
+521%
Cyberpunk 2077 14−16
−507%
85−90
+507%
Dota 2 50−55
−466%
300−310
+466%
Far Cry 5 21−24
−519%
130−140
+519%
Forza Horizon 4 30−33
−500%
180−190
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−500%
150−160
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−511%
110−120
+511%
Valorant 70−75
−516%
450−500
+516%

Full HD
Epic

Fortnite 40−45
−510%
250−260
+510%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−515%
80−85
+515%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−488%
300−310
+488%
Grand Theft Auto V 7−8
−471%
40−45
+471%
Metro Exodus 6−7
−483%
35−40
+483%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−525%
250−260
+525%
Valorant 75−80
−500%
450−500
+500%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
−525%
75−80
+525%
Cyberpunk 2077 5−6
−500%
30−33
+500%
Far Cry 5 12−14
−515%
80−85
+515%
Forza Horizon 4 16−18
−525%
100−105
+525%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−511%
55−60
+511%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
−515%
80−85
+515%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−488%
100−105
+488%
Metro Exodus 2−3
−500%
12−14
+500%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−500%
30−33
+500%
Valorant 30−35
−518%
210−220
+518%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
−483%
35−40
+483%
Cyberpunk 2077 2−3
−500%
12−14
+500%
Dota 2 24−27
−525%
150−160
+525%
Far Cry 5 6−7
−483%
35−40
+483%
Forza Horizon 4 10−11
−500%
60−65
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−471%
40−45
+471%

4K
Epic

Fortnite 7−8
−471%
40−45
+471%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.60 41.36
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 8 มกราคม 2024
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm

RX 7600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 527% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 7600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M380 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M380 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M380 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 1624 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M380 หรือ Radeon RX 7600 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่