GeForce 320M vs Radeon R9 M290X Crossfire

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M290X Crossfire และ GeForce 320M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M290X Crossfire
2014
2x 4 จีบี GDDR5,200 Watt
17.18
+3718%

R9 M290X Crossfire มีประสิทธิภาพดีกว่า 320M อย่างมหาศาลถึง 3718% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3511317
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.611.51
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)Tesla 2.0 (2007−2013)
ชื่อรหัส GPUNeptune CFC89
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)1 เมษายน 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA256048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz450 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 2800 Million486 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Watt23 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล7.200
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.0912 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล16

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ4800 MHzSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 11_1)11.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล4.1
OpenGLไม่มีข้อมูล3.3
OpenCLไม่มีข้อมูลN/A
Vulkan-N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M290X Crossfire 17.18
+3718%
GeForce 320M 0.45

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

R9 M290X Crossfire 32792
+1671%
GeForce 320M 1852

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD62
+158%
24
−158%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+4850%
2−3
−4850%
Cyberpunk 2077 35−40
+3600%
1−2
−3600%
Resident Evil 4 Remake 35−40 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 70−75
+7300%
1−2
−7300%
Counter-Strike 2 95−100
+4850%
2−3
−4850%
Cyberpunk 2077 35−40
+3600%
1−2
−3600%
Far Cry 5 55−60
+5600%
1−2
−5600%
Fortnite 95−100
+4650%
2−3
−4650%
Forza Horizon 4 70−75
+1700%
4−5
−1700%
Forza Horizon 5 55−60
+5400%
1−2
−5400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+843%
7−8
−843%
Valorant 130−140
+404%
27−30
−404%

Full HD
High

Battlefield 5 70−75
+7300%
1−2
−7300%
Counter-Strike 2 95−100
+4850%
2−3
−4850%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+1269%
16−18
−1269%
Cyberpunk 2077 35−40
+3600%
1−2
−3600%
Dota 2 100−110
+930%
10−11
−930%
Far Cry 5 55−60
+5600%
1−2
−5600%
Fortnite 95−100
+4650%
2−3
−4650%
Forza Horizon 4 70−75
+1700%
4−5
−1700%
Forza Horizon 5 55−60
+5400%
1−2
−5400%
Grand Theft Auto V 65−70
+6400%
1−2
−6400%
Metro Exodus 35−40 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+843%
7−8
−843%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+860%
5−6
−860%
Valorant 130−140
+404%
27−30
−404%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 70−75
+7300%
1−2
−7300%
Cyberpunk 2077 35−40
+3600%
1−2
−3600%
Dota 2 100−110
+930%
10−11
−930%
Far Cry 5 55−60
+5600%
1−2
−5600%
Forza Horizon 4 70−75
+1700%
4−5
−1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+843%
7−8
−843%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+860%
5−6
−860%
Valorant 130−140
+404%
27−30
−404%

Full HD
Epic

Fortnite 95−100
+4650%
2−3
−4650%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+1067%
3−4
−1067%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+6300%
2−3
−6300%
Grand Theft Auto V 30−33 0−1
Metro Exodus 21−24 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+3200%
5−6
−3200%
Valorant 160−170
+4125%
4−5
−4125%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+4900%
1−2
−4900%
Cyberpunk 2077 16−18 0−1
Far Cry 5 35−40
+3800%
1−2
−3800%
Forza Horizon 4 40−45
+4200%
1−2
−4200%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+2500%
1−2
−2500%

1440p
Epic

Fortnite 40−45 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 14−16 0−1
Grand Theft Auto V 30−35
+129%
14−16
−129%
Metro Exodus 14−16 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27 0−1
Valorant 95−100
+4850%
2−3
−4850%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27 0−1
Counter-Strike 2 14−16 0−1
Cyberpunk 2077 7−8 0−1
Dota 2 60−65
+6000%
1−2
−6000%
Far Cry 5 18−20 0−1
Forza Horizon 4 30−33 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+750%
2−3
−750%

4K
Epic

Fortnite 18−20
+800%
2−3
−800%

นี่คือวิธีที่ R9 M290X Crossfire และ GeForce 320M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M290X Crossfire เร็วกว่า 158% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M290X Crossfire เร็วกว่า 6300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 M290X Crossfire เหนือกว่า GeForce 320M ในการทดสอบทั้ง 27 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.18 0.45
ความใหม่ล่าสุด 1 มีนาคม 2014 1 เมษายน 2010
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 200 วัตต์ 23 วัตต์

R9 M290X Crossfire มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3718% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

ในทางกลับกัน GeForce 320M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 770%

Radeon R9 M290X Crossfire เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 320M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.7 11 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M290X Crossfire ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 68 โหวต

ให้คะแนน GeForce 320M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M290X Crossfire หรือ GeForce 320M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่