FirePro R5000 vs Radeon R9 M275

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M275 กับ FirePro R5000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M275
2014,$800
2 จีบี GDDR5
2.66

R5000 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M275 อย่างมหาศาลถึง 138% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ856626
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.070.27
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล3.25
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUVenusPitcairn
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย28 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$799.99 $1,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

FirePro R5000 มีความคุ้มค่ามากกว่า R9 M275 อยู่ 286%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา925 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล350 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์37.0039.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.184 TFLOPS1.267 TFLOPS
ROPs1632
TMUs4048
L1 Cache160 เคบี192 เคบี
L2 Cache256 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล279 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz800 MHz
64 จีบี/s102.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x mini-DisplayPort
รองรับ DVI แบบ Dual-Link-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์5.15.1
OpenGL4.64.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M275 2.66
FirePro R5000 6.33
+138%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M275 1114
ตัวอย่าง: 18
FirePro R5000 2646
+138%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
−129%
55−60
+129%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p33.33
−66.8%
19.98
+66.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 8−9
−125%
18−20
+125%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−133%
7−8
+133%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Counter-Strike 2 8−9
−125%
18−20
+125%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Far Cry 5 7−8
−129%
16−18
+129%
Fortnite 14−16
−114%
30−33
+114%
Forza Horizon 4 14−16
−114%
30−33
+114%
Forza Horizon 5 6−7
−133%
14−16
+133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−131%
30−33
+131%
Valorant 40−45
−127%
100−105
+127%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Counter-Strike 2 8−9
−125%
18−20
+125%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−131%
120−130
+131%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Dota 2 27−30
−122%
60−65
+122%
Far Cry 5 7−8
−129%
16−18
+129%
Fortnite 14−16
−114%
30−33
+114%
Forza Horizon 4 14−16
−114%
30−33
+114%
Forza Horizon 5 6−7
−133%
14−16
+133%
Grand Theft Auto V 6−7
−133%
14−16
+133%
Metro Exodus 5−6
−100%
10−11
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−131%
30−33
+131%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−133%
21−24
+133%
Valorant 40−45
−127%
100−105
+127%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Dota 2 27−30
−122%
60−65
+122%
Far Cry 5 7−8
−129%
16−18
+129%
Forza Horizon 4 14−16
−114%
30−33
+114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−131%
30−33
+131%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−133%
21−24
+133%
Valorant 40−45
−127%
100−105
+127%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−114%
30−33
+114%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−133%
14−16
+133%
Counter-Strike: Global Offensive 20−22
−125%
45−50
+125%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−120%
55−60
+120%
Valorant 24−27
−129%
55−60
+129%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−100%
4−5
+100%
Far Cry 5 4−5
−125%
9−10
+125%
Forza Horizon 4 7−8
−129%
16−18
+129%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−125%
9−10
+125%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−100%
10−11
+100%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−133%
35−40
+133%
Valorant 12−14
−131%
30−33
+131%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−129%
16−18
+129%
Far Cry 5 1−2
−100%
2−3
+100%
Forza Horizon 4 2−3
−100%
4−5
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−133%
7−8
+133%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−133%
7−8
+133%

นี่คือวิธีที่ R9 M275 และ FirePro R5000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • FirePro R5000 เร็วกว่า 129% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.66 6.33
ความใหม่ล่าสุด 28 มกราคม 2014 25 กุมภาพันธ์ 2013

R9 M275 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 เดือน

ในทางกลับกัน FirePro R5000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 138%

FirePro R5000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M275 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M275 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ FirePro R5000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M275 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 3 โหวต

ให้คะแนน FirePro R5000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M275 หรือ FirePro R5000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่