Radeon RX 7400 vs R9 M265X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M265X กับ Radeon RX 7400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M265X
2014
4 จีบี GDDR5
2.80

RX 7400 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M265X อย่างมหาศาลถึง 917% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ842223
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล51.00
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUVenusNavi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)8 สิงหาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6401792
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์10ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก575 MHz1452 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา625 MHz2300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล43 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์25.00257.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8 TFLOPS16.49 TFLOPS
ROPs1664
TMUs40112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cache160 เคบี512 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1125 MHz2250 MHz
72 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
Eyefinity+-
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.2
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M265X 2.80
RX 7400 28.48
+917%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M265X 1175
ตัวอย่าง: 181
RX 7400 11908
+913%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD25
−900%
250−260
+900%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−900%
90−95
+900%
Cyberpunk 2077 6−7
−900%
60−65
+900%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−900%
30−33
+900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−900%
90−95
+900%
Counter-Strike 2 9−10
−900%
90−95
+900%
Cyberpunk 2077 6−7
−900%
60−65
+900%
Far Cry 5 8−9
−900%
80−85
+900%
Fortnite 14−16
−900%
150−160
+900%
Forza Horizon 4 14−16
−900%
140−150
+900%
Forza Horizon 5 7−8
−900%
70−75
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−900%
130−140
+900%
Valorant 45−50
−900%
450−500
+900%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−900%
90−95
+900%
Counter-Strike 2 9−10
−900%
90−95
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−826%
500−550
+826%
Cyberpunk 2077 6−7
−900%
60−65
+900%
Dota 2 27−30
−900%
280−290
+900%
Far Cry 5 8−9
−900%
80−85
+900%
Fortnite 14−16
−900%
150−160
+900%
Forza Horizon 4 14−16
−900%
140−150
+900%
Forza Horizon 5 7−8
−900%
70−75
+900%
Grand Theft Auto V 7−8
−900%
70−75
+900%
Metro Exodus 5−6
−900%
50−55
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−900%
130−140
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−900%
100−105
+900%
Valorant 45−50
−900%
450−500
+900%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−900%
90−95
+900%
Cyberpunk 2077 6−7
−900%
60−65
+900%
Dota 2 27−30
−900%
280−290
+900%
Far Cry 5 8−9
−900%
80−85
+900%
Forza Horizon 4 14−16
−900%
140−150
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−900%
130−140
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−900%
100−105
+900%
Valorant 45−50
−900%
450−500
+900%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−900%
150−160
+900%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−900%
60−65
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−900%
210−220
+900%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−900%
260−270
+900%
Valorant 24−27
−900%
260−270
+900%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−800%
18−20
+800%
Far Cry 5 5−6
−900%
50−55
+900%
Forza Horizon 4 7−8
−900%
70−75
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−900%
40−45
+900%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−900%
50−55
+900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−900%
150−160
+900%
Valorant 14−16
−900%
140−150
+900%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−900%
80−85
+900%
Far Cry 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Forza Horizon 4 2−3
−800%
18−20
+800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−900%
30−33
+900%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−900%
30−33
+900%

นี่คือวิธีที่ R9 M265X และ RX 7400 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7400 เร็วกว่า 900% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.80 28.48
ความใหม่ล่าสุด 21 มีนาคม 2014 8 สิงหาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm

RX 7400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 917% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 7400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M265X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M265X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M265X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 45 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M265X หรือ Radeon RX 7400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่