Radeon RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) vs R9 Fury

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 Fury กับ Radeon RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 Fury
2015,$549
4 จีบี High Bandwidth Memory (HBM),275 Watt
22.75
+312%

R9 Fury มีประสิทธิภาพดีกว่า 6 (Ryzen 4000/5000) อย่างมหาศาลถึง 312% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ275657
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา7.07ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.3728.34
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Vega (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUFijiVega Renoir
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 กรกฎาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$549 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3584384
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์56ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์8,900 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)275 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์224.0ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว7.168 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs64ไม่มีข้อมูล
TMUs224ไม่มีข้อมูล
L1 Cache896 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม​2x 8-pinไม่มีข้อมูล
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHigh Bandwidth Memory (HBM)ไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)+ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ4096 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ500 MHzไม่มีข้อมูล
512 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
Eyefinity+-
จำนวนจอ Eyefinity6ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FRTC+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
PowerTune+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
VCE+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212_1
รุ่นเชดเดอร์6.3ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 Fury 22.75
+312%
RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) 5.52

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 Fury 17543
+317%
RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) 4210

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 Fury 14580
+422%
RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) 2793

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R9 Fury 80439
+268%
RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) 21857

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD90
+350%
20
−350%
1440p106
+342%
24
−342%
4K48
+167%
18
−167%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p6.10ไม่มีข้อมูล
1440p5.18ไม่มีข้อมูล
4K11.44ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
+154%
52
−154%
Cyberpunk 2077 50−55
+285%
13
−285%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+286%
14
−286%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+323%
22
−323%
Counter-Strike 2 130−140
+288%
34
−288%
Cyberpunk 2077 50−55
+400%
10
−400%
Far Cry 5 75−80
+400%
15
−400%
Fortnite 110−120
+252%
33
−252%
Forza Horizon 4 90−95
+254%
24−27
−254%
Forza Horizon 5 70−75
+508%
12
−508%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+333%
21−24
−333%
Valorant 160−170
+67%
97
−67%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+343%
21
−343%
Counter-Strike 2 130−140
+843%
14
−843%
Counter-Strike: Global Offensive 268
+379%
56
−379%
Cyberpunk 2077 50−55
+614%
7
−614%
Dota 2 120−130
+186%
42
−186%
Far Cry 5 75−80
+369%
16
−369%
Fortnite 95
+332%
22
−332%
Forza Horizon 4 90−95
+254%
24−27
−254%
Forza Horizon 5 70−75
+356%
16−18
−356%
Grand Theft Auto V 85−90
+467%
15
−467%
Metro Exodus 50−55
+538%
8
−538%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 90−95
+333%
21−24
−333%
The Witcher 3: Wild Hunt 91
+469%
16
−469%
Valorant 160−170
+122%
73
−122%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+389%
19
−389%
Cyberpunk 2077 50−55
+525%
8
−525%
Dota 2 130
+225%
40
−225%
Far Cry 5 75−80
+369%
16
−369%
Forza Horizon 4 90−95
+254%
24−27
−254%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50
+138%
21−24
−138%
The Witcher 3: Wild Hunt 46
+318%
11
−318%
Valorant 160−170
+753%
19
−753%

Full HD
Epic

Fortnite 72
+112%
30−35
−112%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
+345%
10−12
−345%
Counter-Strike: Global Offensive 158
+267%
40−45
−267%
Grand Theft Auto V 40−45
+760%
5−6
−760%
Metro Exodus 30−35
+520%
5−6
−520%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+370%
35−40
−370%
Valorant 200−210
+308%
49
−308%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
+713%
8−9
−713%
Cyberpunk 2077 21−24
+475%
4−5
−475%
Far Cry 5 50−55
+382%
10−12
−382%
Forza Horizon 4 55−60
+354%
12−14
−354%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+363%
8−9
−363%

1440p
Epic

Fortnite 55−60
+400%
10−12
−400%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+340%
5−6
−340%
Counter-Strike: Global Offensive 109
+354%
24−27
−354%
Grand Theft Auto V 47
+194%
16−18
−194%
Metro Exodus 20−22 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 36
+1700%
2−3
−1700%
Valorant 130−140
+518%
22
−518%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+1100%
3−4
−1100%
Counter-Strike 2 21−24
+340%
5−6
−340%
Cyberpunk 2077 10−11
+900%
1−2
−900%
Dota 2 102
+437%
19
−437%
Far Cry 5 27−30
+440%
5−6
−440%
Forza Horizon 4 40−45
+413%
8−9
−413%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20
+233%
6−7
−233%

4K
Epic

Fortnite 25
+317%
6−7
−317%

นี่คือวิธีที่ R9 Fury และ RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 Fury เร็วกว่า 350% ในความละเอียด 1080p
  • R9 Fury เร็วกว่า 342% ในความละเอียด 1440p
  • R9 Fury เร็วกว่า 167% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 Fury เร็วกว่า 1700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 Fury เหนือกว่า RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) ในการทดสอบทั้ง 57 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 22.75 5.52
ความใหม่ล่าสุด 10 กรกฎาคม 2015 7 มกราคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 275 วัตต์ 15 วัตต์

R9 Fury มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 312%

ในทางกลับกัน RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1733%

Radeon R9 Fury เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 Fury เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 196 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 Fury ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 859 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 Fury หรือ Radeon RX Vega 6 (Ryzen 4000/5000) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่