Radeon Instinct MI25 vs R9 280X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 280X กับ Radeon Instinct MI25 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 280X
2013,$299
3 จีบี GDDR5,250 Watt
13.96
+32.6%

R9 280X มีประสิทธิภาพดีกว่า MI25 อย่างมหาศาล 33% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ407478
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.88ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.302.70
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUTahitiVega 10
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย8 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$299 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20484096 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,313 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์128.0384.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.096 TFLOPS12.29 TFLOPS ×2
ROPs3264 ×2
TMUs128256 ×2
L1 Cache512 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache768 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว275 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin + 1 x 8-pin2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล852 MHz
288 จีบี/s436.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
Eyefinity+-
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.0
Vulkan+1.1.125

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 280X 13.96
+32.6%
Instinct MI25 10.53

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 280X 5837
+47.6%
ตัวอย่าง: 5491
Instinct MI25 3954
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD65
+44.4%
45−50
−44.4%
4K31
+47.6%
21−24
−47.6%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.60ไม่มีข้อมูล
4K9.65ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+43.6%
55−60
−43.6%
Cyberpunk 2077 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
Resident Evil 4 Remake 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+37.8%
45−50
−37.8%
Counter-Strike 2 75−80
+43.6%
55−60
−43.6%
Cyberpunk 2077 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
Far Cry 5 45−50
+53.3%
30−33
−53.3%
Fortnite 158
+43.6%
110−120
−43.6%
Forza Horizon 4 55−60
+47.5%
40−45
−47.5%
Forza Horizon 5 40−45
+46.7%
30−33
−46.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+48.6%
35−40
−48.6%
Valorant 110−120
+40%
85−90
−40%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+37.8%
45−50
−37.8%
Counter-Strike 2 75−80
+43.6%
55−60
−43.6%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+37.1%
140−150
−37.1%
Cyberpunk 2077 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
Dota 2 90−95
+40%
65−70
−40%
Far Cry 5 45−50
+53.3%
30−33
−53.3%
Fortnite 60
+33.3%
45−50
−33.3%
Forza Horizon 4 55−60
+47.5%
40−45
−47.5%
Forza Horizon 5 40−45
+46.7%
30−33
−46.7%
Grand Theft Auto V 54
+35%
40−45
−35%
Metro Exodus 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+48.6%
35−40
−48.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+37.1%
35−40
−37.1%
Valorant 110−120
+40%
85−90
−40%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+37.8%
45−50
−37.8%
Cyberpunk 2077 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
Dota 2 137
+37%
100−105
−37%
Far Cry 5 45−50
+53.3%
30−33
−53.3%
Forza Horizon 4 55−60
+47.5%
40−45
−47.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
+38.1%
21−24
−38.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+42.9%
14−16
−42.9%
Valorant 110−120
+40%
85−90
−40%

Full HD
Epic

Fortnite 48
+37.1%
35−40
−37.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+50%
18−20
−50%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+40%
75−80
−40%
Grand Theft Auto V 21−24
+37.5%
16−18
−37.5%
Metro Exodus 16−18
+41.7%
12−14
−41.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+34%
100−105
−34%
Valorant 140−150
+32.7%
110−120
−32.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+33.3%
30−33
−33.3%
Cyberpunk 2077 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
Far Cry 5 30−35
+47.6%
21−24
−47.6%
Forza Horizon 4 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+50%
14−16
−50%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+47.6%
21−24
−47.6%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
+42.9%
7−8
−42.9%
Grand Theft Auto V 24−27
+44.4%
18−20
−44.4%
Metro Exodus 10−11
+42.9%
7−8
−42.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Valorant 75−80
+41.8%
55−60
−41.8%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Counter-Strike 2 10−11
+42.9%
7−8
−42.9%
Cyberpunk 2077 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
Dota 2 68
+36%
50−55
−36%
Far Cry 5 14−16
+50%
10−11
−50%
Forza Horizon 4 24−27
+38.9%
18−20
−38.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+40%
10−11
−40%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+40%
10−11
−40%

นี่คือวิธีที่ R9 280X และ Instinct MI25 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 280X เร็วกว่า 44% ในความละเอียด 1080p
  • R9 280X เร็วกว่า 48% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.96 10.53
ความใหม่ล่าสุด 8 ตุลาคม 2013 27 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 3 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 300 วัตต์

R9 280X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 33% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 20%

ในทางกลับกัน Instinct MI25 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon R9 280X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Instinct MI25 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 280X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon Instinct MI25 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 761 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 280X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon Instinct MI25 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 280X หรือ Radeon Instinct MI25 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่