ATI Radeon HD 4870 X2 vs R9 280X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 280X และ Radeon HD 4870 X2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 280X
2013,$299
3 จีบี GDDR5,250 Watt
13.96
+346%

R9 280X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 4870 X2 อย่างมหาศาลถึง 346% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ407803
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.880.13
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.300.84
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUTahitiR700
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย8 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)12 สิงหาคม 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$299 $550

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

R9 280X มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 4870 X2 อยู่ 3654%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048800 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์4,313 million956 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt286 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์128.028.00 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.096 TFLOPS1.12 TFLOPS ×2
ROPs3216 ×2
TMUs12840 ×2
L1 Cache512 เคบี160 เคบี
L2 Cache768 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว275 mm267 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin + 1 x 8-pin1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบี1 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล900 MHz
288 จีบี/s115.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort2x DVI, 1x S-Video
Eyefinity+-
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1210.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์5.14.1
OpenGL4.63.3
OpenCL1.21.1
Vulkan+N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 280X 13.96
+346%
ATI HD 4870 X2 3.13

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 280X 5837
+346%
ตัวอย่าง: 5491
ATI HD 4870 X2 1309
ตัวอย่าง: 209

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD65
+364%
14−16
−364%
4K31
+417%
6−7
−417%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.60
+754%
39.29
−754%
4K9.65
+850%
91.67
−850%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+394%
16−18
−394%
Cyberpunk 2077 30−33
+400%
6−7
−400%
Resident Evil 4 Remake 30−33
+400%
6−7
−400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+417%
12−14
−417%
Counter-Strike 2 75−80
+394%
16−18
−394%
Cyberpunk 2077 30−33
+400%
6−7
−400%
Far Cry 5 45−50
+360%
10−11
−360%
Fortnite 158
+351%
35−40
−351%
Forza Horizon 4 55−60
+392%
12−14
−392%
Forza Horizon 5 40−45
+389%
9−10
−389%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+420%
10−11
−420%
Valorant 110−120
+396%
24−27
−396%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+417%
12−14
−417%
Counter-Strike 2 75−80
+394%
16−18
−394%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+380%
40−45
−380%
Cyberpunk 2077 30−33
+400%
6−7
−400%
Dota 2 90−95
+406%
18−20
−406%
Far Cry 5 45−50
+360%
10−11
−360%
Fortnite 60
+400%
12−14
−400%
Forza Horizon 4 55−60
+392%
12−14
−392%
Forza Horizon 5 40−45
+389%
9−10
−389%
Grand Theft Auto V 54
+350%
12−14
−350%
Metro Exodus 30−33
+400%
6−7
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+420%
10−11
−420%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+380%
10−11
−380%
Valorant 110−120
+396%
24−27
−396%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+417%
12−14
−417%
Cyberpunk 2077 30−33
+400%
6−7
−400%
Dota 2 137
+357%
30−33
−357%
Far Cry 5 45−50
+360%
10−11
−360%
Forza Horizon 4 55−60
+392%
12−14
−392%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
+383%
6−7
−383%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+400%
4−5
−400%
Valorant 110−120
+396%
24−27
−396%

Full HD
Epic

Fortnite 48
+380%
10−11
−380%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+350%
6−7
−350%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+400%
21−24
−400%
Grand Theft Auto V 21−24
+450%
4−5
−450%
Metro Exodus 16−18
+467%
3−4
−467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+347%
30−33
−347%
Valorant 140−150
+387%
30−33
−387%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+400%
8−9
−400%
Cyberpunk 2077 12−14
+500%
2−3
−500%
Far Cry 5 30−35
+417%
6−7
−417%
Forza Horizon 4 30−35
+386%
7−8
−386%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+425%
4−5
−425%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+417%
6−7
−417%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
+400%
2−3
−400%
Grand Theft Auto V 24−27
+420%
5−6
−420%
Metro Exodus 10−11
+400%
2−3
−400%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+375%
4−5
−375%
Valorant 75−80
+388%
16−18
−388%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
+400%
4−5
−400%
Counter-Strike 2 10−11
+400%
2−3
−400%
Cyberpunk 2077 5−6
+400%
1−2
−400%
Dota 2 68
+386%
14−16
−386%
Far Cry 5 14−16
+400%
3−4
−400%
Forza Horizon 4 24−27
+400%
5−6
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+367%
3−4
−367%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+367%
3−4
−367%

นี่คือวิธีที่ R9 280X และ ATI HD 4870 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 280X เร็วกว่า 364% ในความละเอียด 1080p
  • R9 280X เร็วกว่า 417% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.96 3.13
ความใหม่ล่าสุด 8 ตุลาคม 2013 12 สิงหาคม 2008
จำนวน RAM สูงสุด 3 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 286 วัตต์

R9 280X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 346% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 14%

Radeon R9 280X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 4870 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 761 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 280X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 48 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 4870 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 280X หรือ Radeon HD 4870 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่