GeForce RTX 5080 vs Radeon R7 M465

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M465 กับ GeForce RTX 5080 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 M465
2016
2 จีบี DDR3
2.63

RTX 5080 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M465 อย่างมหาศาลถึง 3149% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ8626
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก62
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล48.78
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล18.28
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUTopazGB203
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)30 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38410752
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1100 MHz2295 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1125 MHz2617 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 million45,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล360 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์27.00879.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.864 TFLOPS56.28 TFLOPS
ROPs8112
TMUs24336
Tensor Coresไม่มีข้อมูล336
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล84
L1 Cache96 เคบี10.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล304 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1875 MHz
14.4 จีบี/s960.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.4
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M465 2.63
RTX 5080 85.44
+3149%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R7 M465 1105
ตัวอย่าง: 34
RTX 5080 35691
+3130%
ตัวอย่าง: 15874

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M465 1740
RTX 5080 64194
+3589%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M465 12250
RTX 5080 335663
+2640%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD6−7
−3200%
198
+3200%
1440p4−5
−3625%
149
+3625%
4K3−4
−3300%
102
+3300%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล5.05
1440pไม่มีข้อมูล6.70
4Kไม่มีข้อมูล9.79

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−4657%
300−350
+4657%
Cyberpunk 2077 5−6
−4380%
220−230
+4380%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−9133%
270−280
+9133%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−2089%
190−200
+2089%
Counter-Strike 2 7−8
−4657%
300−350
+4657%
Cyberpunk 2077 5−6
−4380%
220−230
+4380%
Far Cry 5 7−8
−3257%
230−240
+3257%
Fortnite 14−16
−2057%
300−350
+2057%
Forza Horizon 4 12−14
−2546%
300−350
+2546%
Forza Horizon 5 6−7
−3917%
240−250
+3917%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1238%
170−180
+1238%
Valorant 40−45
−1259%
550−600
+1259%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−2089%
190−200
+2089%
Counter-Strike 2 7−8
−4657%
300−350
+4657%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−447%
270−280
+447%
Cyberpunk 2077 5−6
−4380%
220−230
+4380%
Dota 2 27−30
−3048%
850−900
+3048%
Far Cry 5 7−8
−3257%
230−240
+3257%
Fortnite 14−16
−2057%
300−350
+2057%
Forza Horizon 4 12−14
−2546%
300−350
+2546%
Forza Horizon 5 6−7
−3917%
240−250
+3917%
Grand Theft Auto V 6−7
−2800%
170−180
+2800%
Metro Exodus 5−6
−1200%
65
+1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1238%
170−180
+1238%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−4378%
400−450
+4378%
Valorant 40−45
−1259%
550−600
+1259%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−2089%
190−200
+2089%
Cyberpunk 2077 5−6
−4380%
220−230
+4380%
Dota 2 27−30
−3048%
850−900
+3048%
Far Cry 5 7−8
−3257%
230−240
+3257%
Forza Horizon 4 12−14
−2546%
300−350
+2546%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1238%
170−180
+1238%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−3000%
279
+3000%
Valorant 40−45
−1259%
550−600
+1259%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−2057%
300−350
+2057%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−4733%
290−300
+4733%
Counter-Strike: Global Offensive 20−22
−2480%
500−550
+2480%
Metro Exodus 0−1 173
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−600%
170−180
+600%
Valorant 21−24
−2009%
450−500
+2009%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−6950%
140−150
+6950%
Far Cry 5 4−5
−5575%
220−230
+5575%
Forza Horizon 4 6−7
−5000%
300−350
+5000%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−5700%
232
+5700%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−2920%
150−160
+2920%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1147%
180−190
+1147%
Valorant 12−14
−2431%
300−350
+2431%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 70−75
Dota 2 7−8
−3043%
220−230
+3043%
Far Cry 5 1−2
−16800%
160−170
+16800%
Forza Horizon 4 2−3
−15150%
300−350
+15150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−3100%
95−100
+3100%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−2533%
75−80
+2533%

1440p
High

Grand Theft Auto V 160−170
+0%
160−170
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 190−200
+0%
190−200
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 55
+0%
55
+0%
Metro Exodus 120−130
+0%
120−130
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 232
+0%
232
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%
Counter-Strike 2 130−140
+0%
130−140
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M465 และ RTX 5080 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5080 เร็วกว่า 3200% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5080 เร็วกว่า 3625% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5080 เร็วกว่า 3300% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RTX 5080 เร็วกว่า 16800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5080 เหนือกว่าใน 48การทดสอบ (87%)
  • เสมอกันใน 7การทดสอบ (13%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.63 85.44
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 30 มกราคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm

RTX 5080 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3149% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

GeForce RTX 5080 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M465 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 M465 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 5080 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 21 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M465 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 3252 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5080 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M465 หรือ GeForce RTX 5080 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่