GeForce RTX 2070 Super Mobile vs Radeon R7 M445

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M445 และ GeForce RTX 2070 Super Mobile โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R7 M445
2016
4 จีบี GDDR5,15 Watt
2.27

RTX 2070 Super Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M445 อย่างมหาศาลถึง 1371% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ906172
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.9922.36
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUMesoTU104B
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)2 เมษายน 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3202560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก780 MHz1140 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา920 MHz1380 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 million13,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15-25 Watt115 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.40220.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5888 TFLOPS7.066 TFLOPS
ROPs864
TMUs20160
Tensor Coresไม่มีข้อมูล320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L1 Cache80 เคบี2.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1750 MHz
32 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับ G-SYNC-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.06.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.1311.2.140
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M445 2.27
RTX 2070 Super Mobile 33.40
+1371%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 M445 2208
RTX 2070 Super Mobile 29093
+1218%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

R7 M445 6872
RTX 2070 Super Mobile 70601
+927%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M445 1579
RTX 2070 Super Mobile 22016
+1294%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M445 9617
RTX 2070 Super Mobile 126287
+1213%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M445 126481
RTX 2070 Super Mobile 481195
+280%

3DMark Time Spy Graphics

R7 M445 471
RTX 2070 Super Mobile 8272
+1656%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−750%
119
+750%
1440p5−6
−1460%
78
+1460%
4K3−4
−1400%
45
+1400%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 5−6
−3700%
190−200
+3700%
Cyberpunk 2077 5−6
−1440%
75−80
+1440%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−4300%
85−90
+4300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−2271%
166
+2271%
Counter-Strike 2 5−6
−3700%
190−200
+3700%
Cyberpunk 2077 5−6
−1440%
75−80
+1440%
Far Cry 5 6−7
−1717%
100−110
+1717%
Fortnite 10−12
−1391%
164
+1391%
Forza Horizon 4 12−14
−992%
130−140
+992%
Forza Horizon 5 5−6
−2040%
100−110
+2040%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1033%
130−140
+1033%
Valorant 40−45
−402%
200−210
+402%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−2071%
152
+2071%
Counter-Strike 2 5−6
−3700%
190−200
+3700%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−518%
270−280
+518%
Cyberpunk 2077 5−6
−1440%
75−80
+1440%
Dota 2 24−27
−442%
130
+442%
Far Cry 5 6−7
−1717%
100−110
+1717%
Fortnite 10−12
−1318%
156
+1318%
Forza Horizon 4 12−14
−992%
130−140
+992%
Forza Horizon 5 5−6
−2040%
100−110
+2040%
Grand Theft Auto V 6
−2050%
129
+2050%
Metro Exodus 4−5
−2075%
87
+2075%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1033%
130−140
+1033%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−1530%
163
+1530%
Valorant 40−45
−402%
200−210
+402%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−1914%
141
+1914%
Cyberpunk 2077 5−6
−1440%
75−80
+1440%
Dota 2 24−27
−417%
124
+417%
Far Cry 5 6−7
−1650%
105
+1650%
Forza Horizon 4 12−14
−992%
130−140
+992%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1033%
130−140
+1033%
The Witcher 3: Wild Hunt 5
−1640%
87
+1640%
Valorant 40−45
−298%
163
+298%

Full HD
Epic

Fortnite 10−12
−1073%
129
+1073%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1250%
80−85
+1250%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−1294%
230−240
+1294%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−695%
170−180
+695%
Valorant 18−20
−1239%
240−250
+1239%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−3700%
35−40
+3700%
Far Cry 5 4−5
−1925%
80−85
+1925%
Forza Horizon 4 6−7
−1450%
90−95
+1450%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1425%
60−65
+1425%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−2225%
93
+2225%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−373%
70−75
+373%
Valorant 10−12
−1773%
200−210
+1773%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 16−18
Dota 2 6−7
−1583%
100−110
+1583%
Far Cry 5 1−2
−4200%
40−45
+4200%
Forza Horizon 4 1−2
−6100%
60−65
+6100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1300%
40−45
+1300%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1500%
48
+1500%

1440p
High

Grand Theft Auto V 65−70
+0%
65−70
+0%
Metro Exodus 54
+0%
54
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 110
+0%
110
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 35−40
+0%
35−40
+0%
Metro Exodus 32
+0%
32
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 59
+0%
59
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 63
+0%
63
+0%
Counter-Strike 2 35−40
+0%
35−40
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M445 และ RTX 2070 Super Mobile แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2070 Super Mobile เร็วกว่า 750% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 2070 Super Mobile เร็วกว่า 1460% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 2070 Super Mobile เร็วกว่า 1400% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RTX 2070 Super Mobile เร็วกว่า 6100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2070 Super Mobile เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (86%)
  • เสมอกันใน 8การทดสอบ (14%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.27 33.40
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 2 เมษายน 2020
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 115 วัตต์

R7 M445 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 667%

ในทางกลับกัน RTX 2070 Super Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1371% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

GeForce RTX 2070 Super Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M445 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 123 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M445 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 423 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2070 Super Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M445 หรือ GeForce RTX 2070 Super Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่