Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary vs R7 M265

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M265 กับ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 M265
2014
4 จีบี DDR3
1.33

5700 XT 50th Anniversary มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M265 อย่างมหาศาลถึง 2880% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1057122
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล33.48
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล13.57
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUTopazNavi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย20 พฤษภาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$449

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842560
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์6ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz1680 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา825 MHz1980 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์23.52316.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7526 TFLOPS10.14 TFLOPS
ROPs864
TMUs24160
L1 Cache96 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache128 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0 x8ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1750 MHz
32 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.36.5
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan-1.2.131
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M265 1.33
RX 5700 XT 50th Anniversary 39.64
+2880%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R7 M265 571
ตัวอย่าง: 113
RX 5700 XT 50th Anniversary 16527
+2794%
ตัวอย่าง: 232

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−2757%
400−450
+2757%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.12

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Resident Evil 4 Remake 0−1 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Far Cry 5 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Fortnite 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Forza Horizon 4 8−9
−2775%
230−240
+2775%
Forza Horizon 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2800%
290−300
+2800%
Valorant 30−35
−2841%
1000−1050
+2841%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 30−33
−2733%
850−900
+2733%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Dota 2 16−18
−2841%
500−550
+2841%
Far Cry 5 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Fortnite 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Forza Horizon 4 8−9
−2775%
230−240
+2775%
Forza Horizon 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 2−3
−2650%
55−60
+2650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2800%
290−300
+2800%
The Witcher 3: Wild Hunt 9
−2789%
260−270
+2789%
Valorant 30−35
−2841%
1000−1050
+2841%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−2650%
55−60
+2650%
Cyberpunk 2077 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Dota 2 16−18
−2841%
500−550
+2841%
Far Cry 5 3−4
−2733%
85−90
+2733%
Forza Horizon 4 8−9
−2775%
230−240
+2775%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−2800%
290−300
+2800%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2757%
200−210
+2757%
Valorant 30−35
−2841%
1000−1050
+2841%

Full HD
Epic

Fortnite 4−5
−2650%
110−120
+2650%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−2650%
110−120
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−2789%
260−270
+2789%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−2757%
400−450
+2757%
Valorant 4−5
−2650%
110−120
+2650%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−2600%
27−30
+2600%
Forza Horizon 4 3−4
−2733%
85−90
+2733%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−2650%
55−60
+2650%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2757%
400−450
+2757%
Valorant 6−7
−2733%
170−180
+2733%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−2600%
27−30
+2600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−2650%
55−60
+2650%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2650%
55−60
+2650%

นี่คือวิธีที่ R7 M265 และ RX 5700 XT 50th Anniversary แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT 50th Anniversary เร็วกว่า 2757% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.33 39.64
ความใหม่ล่าสุด 20 พฤษภาคม 2014 7 กรกฎาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

RX 5700 XT 50th Anniversary มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2880% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M265 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 M265 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 118 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M265 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.4 8313 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M265 หรือ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่