Radeon RX 580 2048SP vs Pro 560

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 560 กับ Radeon RX 580 2048SP รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 560
2017
4 จีบี GDDR5,75 Watt
8.31

580 2048SP มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 560 อย่างมหาศาลถึง 119% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ551337
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก40
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน8.539.36
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUPolaris 21Polaris 20
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)15 ตุลาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10242048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก907 MHz1168 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1284 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์58.05164.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.858 TFLOPS5.259 TFLOPS
ROPs1632
TMUs64128
L1 Cache256 เคบี512 เคบี
L2 Cache1024 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1270 MHz1750 MHz
81.28 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.2.1311.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 560 8.31
RX 580 2048SP 18.24
+119%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 560 3475
ตัวอย่าง: 4
RX 580 2048SP 7626
+119%
ตัวอย่าง: 6370

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−116%
95−100
+116%
Cyberpunk 2077 16−18
−106%
35−40
+106%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−119%
35−40
+119%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
−116%
80−85
+116%
Counter-Strike 2 40−45
−116%
95−100
+116%
Cyberpunk 2077 16−18
−106%
35−40
+106%
Far Cry 5 27−30
−104%
55−60
+104%
Fortnite 50−55
−116%
110−120
+116%
Forza Horizon 4 35−40
−116%
80−85
+116%
Forza Horizon 5 24−27
−100%
50−55
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−117%
65−70
+117%
Valorant 85−90
−112%
180−190
+112%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
−116%
80−85
+116%
Counter-Strike 2 40−45
−116%
95−100
+116%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−114%
280−290
+114%
Cyberpunk 2077 16−18
−106%
35−40
+106%
Dota 2 60−65
−106%
130−140
+106%
Far Cry 5 27−30
−104%
55−60
+104%
Fortnite 50−55
−116%
110−120
+116%
Forza Horizon 4 35−40
−116%
80−85
+116%
Forza Horizon 5 24−27
−100%
50−55
+100%
Grand Theft Auto V 30−35
−110%
65−70
+110%
Metro Exodus 16−18
−106%
35−40
+106%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−117%
65−70
+117%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−105%
45−50
+105%
Valorant 85−90
−112%
180−190
+112%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
−116%
80−85
+116%
Cyberpunk 2077 16−18
−106%
35−40
+106%
Dota 2 60−65
−106%
130−140
+106%
Far Cry 5 27−30
−104%
55−60
+104%
Forza Horizon 4 35−40
−116%
80−85
+116%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−117%
65−70
+117%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−105%
45−50
+105%
Valorant 85−90
−112%
180−190
+112%

Full HD
Epic

Fortnite 50−55
−116%
110−120
+116%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−119%
35−40
+119%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−119%
140−150
+119%
Grand Theft Auto V 10−11
−110%
21−24
+110%
Metro Exodus 9−10
−100%
18−20
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−111%
95−100
+111%
Valorant 90−95
−113%
200−210
+113%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
−111%
40−45
+111%
Cyberpunk 2077 7−8
−100%
14−16
+100%
Far Cry 5 16−18
−106%
35−40
+106%
Forza Horizon 4 20−22
−100%
40−45
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−100%
24−27
+100%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−106%
35−40
+106%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−100%
4−5
+100%
Grand Theft Auto V 18−20
−111%
40−45
+111%
Metro Exodus 4−5
−100%
8−9
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−100%
16−18
+100%
Valorant 40−45
−116%
95−100
+116%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
−100%
18−20
+100%
Counter-Strike 2 2−3
−100%
4−5
+100%
Cyberpunk 2077 2−3
−100%
4−5
+100%
Dota 2 30−35
−110%
65−70
+110%
Far Cry 5 8−9
−100%
16−18
+100%
Forza Horizon 4 14−16
−114%
30−33
+114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−100%
16−18
+100%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−100%
16−18
+100%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.31 18.24
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 15 ตุลาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 150 วัตต์

Pro 560 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน RX 580 2048SP มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 119% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และ

Radeon RX 580 2048SP เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro 560 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 560 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 580 2048SP เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 116 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 560 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 4657 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 580 2048SP ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 560 หรือ Radeon RX 580 2048SP เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่