HD Graphics 520 vs Radeon Pro 555X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 555X กับ HD Graphics 520 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 555X
2018
4 จีบี GDDR5,75 Watt
7.74
+289%

Pro 555X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 520 อย่างมหาศาลถึง 289% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ571939
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก97
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.9510.22
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Generation 9.0 (2015−2016)
ชื่อรหัส GPUPolaris 21Skylake GT2
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 กรกฎาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA768192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก907 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm+
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์43.5421.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.393 TFLOPS0.3456 TFLOPS
ROPs163
TMUs4824
L1 Cache192 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8Ring Bus
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3L/LPDDR3/DDR4
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1275 MHzSystem Shared
81.6 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.131+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 555X 7.74
+289%
HD Graphics 520 1.99

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 555X 3235
+289%
HD Graphics 520 831
ตัวอย่าง: 21926

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p75−80
+275%
20
−275%
Full HD40−45
+264%
11
−264%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+1233%
3−4
−1233%
Cyberpunk 2077 16−18
+300%
4−5
−300%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+600%
2−3
−600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+580%
5−6
−580%
Counter-Strike 2 40−45
+1233%
3−4
−1233%
Cyberpunk 2077 16−18
+300%
4−5
−300%
Far Cry 5 24−27
+400%
5−6
−400%
Fortnite 45−50
+586%
7
−586%
Forza Horizon 4 35−40
+218%
10−12
−218%
Forza Horizon 5 21−24
+475%
4−5
−475%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+155%
10−12
−155%
Valorant 80−85
+108%
35−40
−108%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+580%
5−6
−580%
Counter-Strike 2 40−45
+1233%
3−4
−1233%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+313%
30
−313%
Cyberpunk 2077 16−18
+300%
4−5
−300%
Dota 2 60−65
+131%
26
−131%
Far Cry 5 24−27
+400%
5−6
−400%
Fortnite 45−50
+433%
9−10
−433%
Forza Horizon 4 35−40
+218%
10−12
−218%
Forza Horizon 5 21−24
+475%
4−5
−475%
Grand Theft Auto V 27−30
+833%
3
−833%
Metro Exodus 14−16
+400%
3−4
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+155%
10−12
−155%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+400%
4
−400%
Valorant 80−85
+108%
35−40
−108%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+580%
5−6
−580%
Cyberpunk 2077 16−18
+300%
4−5
−300%
Dota 2 60−65
+173%
22
−173%
Far Cry 5 24−27
+400%
5−6
−400%
Forza Horizon 4 35−40
+218%
10−12
−218%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+155%
10−12
−155%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+150%
8−9
−150%
Valorant 80−85
+108%
35−40
−108%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+433%
9−10
−433%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+200%
5−6
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+329%
14−16
−329%
Grand Theft Auto V 9−10
+350%
2−3
−350%
Metro Exodus 8−9
+300%
2−3
−300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+115%
20−22
−115%
Valorant 85−90
+529%
14−16
−529%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+325%
4−5
−325%
Cyberpunk 2077 6−7
+500%
1−2
−500%
Far Cry 5 16−18
+433%
3−4
−433%
Forza Horizon 4 18−20
+280%
5−6
−280%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+267%
3−4
−267%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+433%
3−4
−433%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+28.6%
14−16
−28.6%
Metro Exodus 3−4 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+600%
1−2
−600%
Valorant 40−45
+300%
10−11
−300%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
+300%
2−3
−300%
Counter-Strike 2 2−3 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 27−30
+625%
4−5
−625%
Far Cry 5 7−8 0−1
Forza Horizon 4 12−14
+1200%
1−2
−1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+167%
3−4
−167%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+167%
3−4
−167%

นี่คือวิธีที่ Pro 555X และ HD Graphics 520 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 555X เร็วกว่า 275% ในความละเอียด 900p
  • Pro 555X เร็วกว่า 264% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Pro 555X เร็วกว่า 1233%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Pro 555X เหนือกว่า HD Graphics 520 ในการทดสอบทั้ง 50 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.74 1.99
ความใหม่ล่าสุด 16 กรกฎาคม 2018 1 กันยายน 2015
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 32 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 15 วัตต์

Pro 555X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 289% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี

ในทางกลับกัน HD Graphics 520 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 400%

Radeon Pro 555X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 520 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 555X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ HD Graphics 520 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 182 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 555X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 3688 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 555X หรือ HD Graphics 520 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่