ATI Mobility Radeon HD 4870 vs Pro 460

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 460 กับ Mobility Radeon HD 4870 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 460
2016
4 จีบี GDDR5,35 Watt
8.25
+310%

Pro 460 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4870 อย่างมหาศาลถึง 310% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ554933
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.15ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUBaffinM98
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 ตุลาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)9 มกราคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024800
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz550 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา907 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million956 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์58.0522.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.858 TFLOPS0.88 TFLOPS
ROPs1616
TMUs6440
L1 Cache256 เคบี160 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 2.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี512 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1270 MHz888 MHz
81.28 จีบี/s56.83 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.44.1
OpenGL4.63.3
OpenCL2.01.1
Vulkan1.2.131N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 460 8.25
+310%
ATI Mobility HD 4870 2.01

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

Pro 460 19234
+190%
ATI Mobility HD 4870 6631

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD41
+46.4%
28
−46.4%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Cyberpunk 2077 16−18
+325%
4−5
−325%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+650%
2−3
−650%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
+640%
5−6
−640%
Counter-Strike 2 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Cyberpunk 2077 16−18
+325%
4−5
−325%
Far Cry 5 27−30
+440%
5−6
−440%
Fortnite 50−55
+467%
9−10
−467%
Forza Horizon 4 35−40
+236%
10−12
−236%
Forza Horizon 5 24−27
+525%
4−5
−525%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
+173%
10−12
−173%
Valorant 80−85
+115%
35−40
−115%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
+640%
5−6
−640%
Counter-Strike 2 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+217%
40−45
−217%
Cyberpunk 2077 16−18
+325%
4−5
−325%
Dota 2 60−65
+186%
21−24
−186%
Far Cry 5 27−30
+440%
5−6
−440%
Fortnite 50−55
+467%
9−10
−467%
Forza Horizon 4 35−40
+236%
10−12
−236%
Forza Horizon 5 24−27
+525%
4−5
−525%
Grand Theft Auto V 30−35
+675%
4−5
−675%
Metro Exodus 16−18
+467%
3−4
−467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
+173%
10−12
−173%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
+263%
8−9
−263%
Valorant 80−85
+115%
35−40
−115%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
+640%
5−6
−640%
Cyberpunk 2077 16−18
+325%
4−5
−325%
Dota 2 60−65
+186%
21−24
−186%
Far Cry 5 27−30
+440%
5−6
−440%
Forza Horizon 4 35−40
+236%
10−12
−236%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
+173%
10−12
−173%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
+113%
8−9
−113%
Valorant 80−85
+115%
35−40
−115%

Full HD
Epic

Fortnite 50−55
+467%
9−10
−467%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+220%
5−6
−220%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+327%
14−16
−327%
Grand Theft Auto V 10−11
+400%
2−3
−400%
Metro Exodus 9−10
+350%
2−3
−350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+125%
20−22
−125%
Valorant 90−95
+564%
14−16
−564%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
+375%
4−5
−375%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Far Cry 5 16−18
+467%
3−4
−467%
Forza Horizon 4 20−22
+300%
5−6
−300%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+300%
3−4
−300%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+467%
3−4
−467%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Metro Exodus 4−5 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
+700%
1−2
−700%
Valorant 40−45
+330%
10−11
−330%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
+350%
2−3
−350%
Counter-Strike 2 2−3 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 30−35
+675%
4−5
−675%
Far Cry 5 8−9 0−1
Forza Horizon 4 14−16
+1300%
1−2
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+167%
3−4
−167%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+167%
3−4
−167%

นี่คือวิธีที่ Pro 460 และ ATI Mobility HD 4870 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 460 เร็วกว่า 46% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Pro 460 เร็วกว่า 1367%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น Pro 460 เหนือกว่า ATI Mobility HD 4870 ในการทดสอบทั้ง 50 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.25 2.01
ความใหม่ล่าสุด 30 ตุลาคม 2016 9 มกราคม 2009
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 512 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 55 nm

Pro 460 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 310% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 293%

Radeon Pro 460 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4870 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 460 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Mobility Radeon HD 4870 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 36 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 460 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 9 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 460 หรือ Mobility Radeon HD 4870 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่