CMP 40HX vs Radeon HD 8970M

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8970M กับ CMP 40HX รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8970M
2013
4 จีบี GDDR5,100 Watt
9.27

CMP 40HX มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8970M อย่างมหาศาลถึง 145% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ515278
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล11.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.149.44
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUNeptuneTU106
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย14 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA12802304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz1470 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHz1650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,800 million10,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt185 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์72.00237.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.304 TFLOPS7.603 TFLOPS
ROPs3264
TMUs80144
Tensor Coresไม่มีข้อมูล288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L1 Cache320 เคบี2.3 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 1.0 x4
ความยาวไม่มีข้อมูล229 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1200 MHz1750 MHz
153.6 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8970M 9.27
CMP 40HX 22.68
+145%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8970M 3876
ตัวอย่าง: 51
CMP 40HX 9343
+141%
ตัวอย่าง: 21

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD53
−126%
120−130
+126%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล5.83

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
−140%
120−130
+140%
Cyberpunk 2077 18−20
−137%
45−50
+137%
Resident Evil 4 Remake 18−20
−122%
40−45
+122%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−144%
100−105
+144%
Counter-Strike 2 50−55
−140%
120−130
+140%
Cyberpunk 2077 18−20
−137%
45−50
+137%
Far Cry 5 30−33
−133%
70−75
+133%
Fortnite 55−60
−128%
130−140
+128%
Forza Horizon 4 40−45
−144%
100−105
+144%
Forza Horizon 5 27−30
−141%
70−75
+141%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−135%
80−85
+135%
Valorant 90−95
−142%
220−230
+142%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−144%
100−105
+144%
Counter-Strike 2 50−55
−140%
120−130
+140%
Counter-Strike: Global Offensive 148
−136%
350−400
+136%
Cyberpunk 2077 18−20
−137%
45−50
+137%
Dota 2 65−70
−135%
160−170
+135%
Far Cry 5 30−33
−133%
70−75
+133%
Fortnite 55−60
−128%
130−140
+128%
Forza Horizon 4 40−45
−144%
100−105
+144%
Forza Horizon 5 27−30
−141%
70−75
+141%
Grand Theft Auto V 39
−144%
95−100
+144%
Metro Exodus 18−20
−137%
45−50
+137%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−135%
80−85
+135%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
−142%
75−80
+142%
Valorant 90−95
−142%
220−230
+142%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−144%
100−105
+144%
Cyberpunk 2077 18−20
−137%
45−50
+137%
Dota 2 65−70
−135%
160−170
+135%
Far Cry 5 30−33
−133%
70−75
+133%
Forza Horizon 4 40−45
−144%
100−105
+144%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−135%
80−85
+135%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
−122%
40−45
+122%
Valorant 90−95
−142%
220−230
+142%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−128%
130−140
+128%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
−122%
40−45
+122%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−139%
170−180
+139%
Grand Theft Auto V 12−14
−125%
27−30
+125%
Metro Exodus 10−11
−140%
24−27
+140%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−124%
110−120
+124%
Valorant 100−110
−140%
250−260
+140%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−139%
55−60
+139%
Cyberpunk 2077 8−9
−125%
18−20
+125%
Far Cry 5 20−22
−125%
45−50
+125%
Forza Horizon 4 21−24
−127%
50−55
+127%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−131%
30−33
+131%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
−125%
45−50
+125%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−125%
9−10
+125%
Grand Theft Auto V 20−22
−125%
45−50
+125%
Metro Exodus 5−6
−140%
12−14
+140%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−140%
24−27
+140%
Valorant 45−50
−124%
110−120
+124%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−118%
24−27
+118%
Counter-Strike 2 4−5
−125%
9−10
+125%
Cyberpunk 2077 3−4
−133%
7−8
+133%
Dota 2 35−40
−143%
85−90
+143%
Far Cry 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Forza Horizon 4 16−18
−119%
35−40
+119%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−133%
21−24
+133%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−133%
21−24
+133%

นี่คือวิธีที่ HD 8970M และ CMP 40HX แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • CMP 40HX เร็วกว่า 126% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.27 22.68
ความใหม่ล่าสุด 14 พฤษภาคม 2013 25 กุมภาพันธ์ 2021
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 185 วัตต์

HD 8970M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 85%

ในทางกลับกัน CMP 40HX มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 145% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

CMP 40HX เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8970M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8970M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ CMP 40HX เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 51 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8970M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 75 โหวต

ให้คะแนน CMP 40HX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8970M หรือ CMP 40HX เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่