L40S vs Radeon HD 8870M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8870M กับ L40S รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8870M
2013
2 จีบี GDDR5
3.92

L40S มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8870M อย่างมหาศาลถึง 1121% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ75279
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล12.29
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUVenusAD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA64018176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก725 MHz1110 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา775 MHz2520 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์31.001,431
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.992 TFLOPS91.61 TFLOPS
ROPs16192
TMUs40568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล142
L1 Cache160 เคบี17.8 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1125 MHz2250 MHz
72 จีบี/s864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8870M 3.92
L40S 47.88
+1121%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8870M 1638
ตัวอย่าง: 15
L40S 20022
+1122%
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p42
−1090%
500−550
+1090%
Full HD33
−1112%
400−450
+1112%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 16−18
−1088%
190−200
+1088%
Cyberpunk 2077 8−9
−1088%
95−100
+1088%
Resident Evil 4 Remake 6−7
−1067%
70−75
+1067%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−1100%
180−190
+1100%
Counter-Strike 2 16−18
−1088%
190−200
+1088%
Cyberpunk 2077 8−9
−1088%
95−100
+1088%
Far Cry 5 12−14
−1067%
140−150
+1067%
Fortnite 21−24
−1117%
280−290
+1117%
Forza Horizon 4 18−20
−1111%
230−240
+1111%
Forza Horizon 5 10−11
−1100%
120−130
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−1088%
190−200
+1088%
Valorant 50−55
−1104%
650−700
+1104%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−1100%
180−190
+1100%
Counter-Strike 2 16−18
−1088%
190−200
+1088%
Counter-Strike: Global Offensive 87
−1107%
1050−1100
+1107%
Cyberpunk 2077 8−9
−1088%
95−100
+1088%
Dota 2 35−40
−1011%
400−450
+1011%
Far Cry 5 12−14
−1067%
140−150
+1067%
Fortnite 21−24
−1117%
280−290
+1117%
Forza Horizon 4 18−20
−1111%
230−240
+1111%
Forza Horizon 5 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Grand Theft Auto V 12−14
−1067%
140−150
+1067%
Metro Exodus 7−8
−1114%
85−90
+1114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−1088%
190−200
+1088%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1067%
140−150
+1067%
Valorant 50−55
−1104%
650−700
+1104%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−1100%
180−190
+1100%
Cyberpunk 2077 8−9
−1088%
95−100
+1088%
Dota 2 35−40
−1011%
400−450
+1011%
Far Cry 5 12−14
−1067%
140−150
+1067%
Forza Horizon 4 18−20
−1111%
230−240
+1111%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−1088%
190−200
+1088%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1067%
140−150
+1067%
Valorant 50−55
−1104%
650−700
+1104%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−1117%
280−290
+1117%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−1088%
95−100
+1088%
Counter-Strike: Global Offensive 30−33
−1067%
350−400
+1067%
Grand Theft Auto V 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Metro Exodus 2−3
−1100%
24−27
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−994%
350−400
+994%
Valorant 40−45
−1120%
500−550
+1120%

1440p
Ultra

Battlefield 5 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Far Cry 5 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Forza Horizon 4 9−10
−1011%
100−105
+1011%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1067%
70−75
+1067%

1440p
Epic

Fortnite 8−9
−1088%
95−100
+1088%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1100%
180−190
+1100%
Valorant 18−20
−1111%
230−240
+1111%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Dota 2 12−14
−1054%
150−160
+1054%
Far Cry 5 3−4
−1067%
35−40
+1067%
Forza Horizon 4 5−6
−1100%
60−65
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1025%
45−50
+1025%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1025%
45−50
+1025%

นี่คือวิธีที่ HD 8870M และ L40S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L40S เร็วกว่า 1090% ในความละเอียด 900p
  • L40S เร็วกว่า 1112% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.92 47.88
ความใหม่ล่าสุด 1 เมษายน 2013 13 ตุลาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm

L40S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1121% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

L40S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8870M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8870M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40S เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.8 12 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8870M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 43 โหวต

ให้คะแนน L40S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8870M หรือ L40S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่