Radeon RX 7400 vs HD 8550G + HD 8670M Dual Graphics

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8550G + HD 8670M Dual Graphics กับ Radeon RX 7400 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8550G + HD 8670M Dual Graphics
2013
1.85

RX 7400 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8550G + HD 8670M Dual Graphics อย่างมหาศาลถึง 1439% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ962223
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล51.00
สถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลRDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 สิงหาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)8 สิงหาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6401792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก720 / 975 MHz1452 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล43 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล257.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล16.49 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2250 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.8
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Cyberpunk 2077 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−1300%
14−16
+1300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Counter-Strike 2 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Cyberpunk 2077 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Far Cry 5 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Fortnite 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Forza Horizon 4 10−11
−1400%
150−160
+1400%
Forza Horizon 5 3−4
−1400%
45−50
+1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1355%
160−170
+1355%
Valorant 35−40
−1347%
550−600
+1347%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Counter-Strike 2 2−3
−1400%
30−33
+1400%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−1438%
600−650
+1438%
Cyberpunk 2077 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Dota 2 21−24
−1329%
300−310
+1329%
Far Cry 5 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Fortnite 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Forza Horizon 4 10−11
−1400%
150−160
+1400%
Forza Horizon 5 3−4
−1400%
45−50
+1400%
Grand Theft Auto V 3−4
−1400%
45−50
+1400%
Metro Exodus 3−4
−1400%
45−50
+1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1355%
160−170
+1355%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Valorant 35−40
−1347%
550−600
+1347%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Cyberpunk 2077 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Dota 2 21−24
−1329%
300−310
+1329%
Far Cry 5 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Forza Horizon 4 10−11
−1400%
150−160
+1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1355%
160−170
+1355%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1400%
120−130
+1400%
Valorant 35−40
−1347%
550−600
+1347%

Full HD
Epic

Fortnite 8−9
−1400%
120−130
+1400%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1400%
75−80
+1400%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−1438%
200−210
+1438%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−1426%
290−300
+1426%
Valorant 12−14
−1400%
180−190
+1400%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Far Cry 5 3−4
−1400%
45−50
+1400%
Forza Horizon 4 5−6
−1400%
75−80
+1400%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1400%
45−50
+1400%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−1400%
45−50
+1400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1400%
210−220
+1400%
Valorant 9−10
−1344%
130−140
+1344%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−1400%
60−65
+1400%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1400%
45−50
+1400%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1400%
45−50
+1400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.85 28.48
ความใหม่ล่าสุด 1 สิงหาคม 2013 8 สิงหาคม 2025
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm

RX 7400 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1439% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 7400 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8550G + HD 8670M Dual Graphics ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8550G + HD 8670M Dual Graphics เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7400 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.6 24 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8550G HD 8670M Dual Graphics ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 45 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7400 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8550G + HD 8670M Dual Graphics หรือ Radeon RX 7400 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่