Radeon 8040S vs 530

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 530 และ Radeon 8040S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Radeon 530
2017
4 จีบี DDR3/GDDR5,50 Watt
2.47

8040S มีประสิทธิภาพดีกว่า 530 อย่างมหาศาลถึง 910% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ881254
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.8034.92
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 3.5 (2024−2025)
ชื่อรหัส GPUWestonStrix Halo
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3841024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก730 MHz1295 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1024 MHz2800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt55 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.58179.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7864 TFLOPS5.734 TFLOPS
ROPs832
TMUs2464
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cache96 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache128 เคบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 5.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3/GDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHzSystem Shared
14.4 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 530 2.47
Radeon 8040S 24.94
+910%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 530 1033
ตัวอย่าง: 755
Radeon 8040S 10431
+910%
ตัวอย่าง: 5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−900%
160−170
+900%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 6−7
−2300%
140−150
+2300%
Cyberpunk 2077 5−6
−1020%
55−60
+1020%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1933%
60−65
+1933%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14
−607%
95−100
+607%
Counter-Strike 2 6−7
−2300%
140−150
+2300%
Cyberpunk 2077 5−6
−1020%
55−60
+1020%
Far Cry 5 10
−730%
80−85
+730%
Fortnite 30
−310%
120−130
+310%
Forza Horizon 4 20
−400%
100−105
+400%
Forza Horizon 5 6−7
−1233%
80−85
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−733%
100−105
+733%
Valorant 40−45
−300%
170−180
+300%

Full HD
High

Battlefield 5 13
−662%
95−100
+662%
Counter-Strike 2 6−7
−2300%
140−150
+2300%
Counter-Strike: Global Offensive 36
−631%
260−270
+631%
Cyberpunk 2077 5−6
−1020%
55−60
+1020%
Dota 2 30
−900%
300−310
+900%
Far Cry 5 10
−730%
80−85
+730%
Fortnite 13
−846%
120−130
+846%
Forza Horizon 4 12−14
−669%
100−105
+669%
Forza Horizon 5 6−7
−1233%
80−85
+1233%
Grand Theft Auto V 12
−667%
90−95
+667%
Metro Exodus 4
−1325%
55−60
+1325%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−733%
100−105
+733%
The Witcher 3: Wild Hunt 11
−600%
75−80
+600%
Valorant 40−45
−300%
170−180
+300%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−1138%
95−100
+1138%
Cyberpunk 2077 5−6
−1020%
55−60
+1020%
Dota 2 28
−900%
280−290
+900%
Far Cry 5 7−8
−1086%
80−85
+1086%
Forza Horizon 4 12−14
−669%
100−105
+669%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−733%
100−105
+733%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−1183%
75−80
+1183%
Valorant 40−45
−830%
400−450
+830%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−925%
120−130
+925%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−817%
55−60
+817%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−900%
180−190
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−900%
230−240
+900%
Valorant 21−24
−900%
210−220
+900%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2500%
24−27
+2500%
Far Cry 5 4−5
−1350%
55−60
+1350%
Forza Horizon 4 6−7
−1000%
65−70
+1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−925%
40−45
+925%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−1450%
60−65
+1450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−227%
45−50
+227%
Valorant 12−14
−1150%
150−160
+1150%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 10−12
Dota 2 6−7
−900%
60−65
+900%
Far Cry 5 1−2
−2900%
30−33
+2900%
Forza Horizon 4 2−3
−2150%
45−50
+2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−833%
27−30
+833%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−833%
27−30
+833%

1440p
High

Grand Theft Auto V 45−50
+0%
45−50
+0%
Metro Exodus 30−35
+0%
30−35
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 70−75
+0%
70−75
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+0%
24−27
+0%
Metro Exodus 21−24
+0%
21−24
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%

นี่คือวิธีที่ Radeon 530 และ Radeon 8040S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8040S เร็วกว่า 900% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Radeon 8040S เร็วกว่า 2900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8040S เหนือกว่าใน 46การทดสอบ (87%)
  • เสมอกันใน 7การทดสอบ (13%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.47 24.94
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 6 มกราคม 2025
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 55 วัตต์

Radeon 530 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 10%

ในทางกลับกัน Radeon 8040S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 910% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon 8040S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 530 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 808 โหวต

ให้คะแนน Radeon 530 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon 8040S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 530 หรือ Radeon 8040S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่