ATI Radeon X800 SE vs Quadro P4000 Max-Q

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P4000 Max-Q กับ Radeon X800 SE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

P4000 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5,100 Watt
21.08
+6700%

P4000 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า X800 SE อย่างมหาศาลถึง 6700% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3021386
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.23ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)R400 (2004−2008)
ชื่อรหัส GPUGP104R423
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)4 ตุลาคม 2004 (เมื่อ 21 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1792ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1114 MHz425 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1228 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million160 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm130 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์137.53.400
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.401 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs648
TMUs1128
L1 Cache672 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 1.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี128 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz350 MHz
192.3 จีบี/s22.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x VGA, 1x S-Video

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)9.0b (9_2)
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.62.1
OpenCL1.2N/A
Vulkan+N/A
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

P4000 Max-Q 21.08
+6700%
ATI X800 SE 0.31

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

P4000 Max-Q 8815
+6733%
ตัวอย่าง: 2
ATI X800 SE 129
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD95
+9400%
1−2
−9400%
4K33-0−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+12100%
1−2
−12100%
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Resident Evil 4 Remake 45−50 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90
+8600%
1−2
−8600%
Counter-Strike 2 120−130
+12100%
1−2
−12100%
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Far Cry 5 70−75
+6900%
1−2
−6900%
Fortnite 110−120
+10900%
1−2
−10900%
Forza Horizon 4 85−90
+8500%
1−2
−8500%
Forza Horizon 5 65−70
+6700%
1−2
−6700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+8200%
1−2
−8200%
Valorant 150−160
+7650%
2−3
−7650%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90
+8600%
1−2
−8600%
Counter-Strike 2 120−130
+12100%
1−2
−12100%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+8067%
3−4
−8067%
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Dota 2 110−120
+11500%
1−2
−11500%
Far Cry 5 70−75
+6900%
1−2
−6900%
Fortnite 110−120
+10900%
1−2
−10900%
Forza Horizon 4 85−90
+8500%
1−2
−8500%
Forza Horizon 5 65−70
+6700%
1−2
−6700%
Grand Theft Auto V 75−80
+7800%
1−2
−7800%
Metro Exodus 45−50 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+8200%
1−2
−8200%
The Witcher 3: Wild Hunt 79
+7800%
1−2
−7800%
Valorant 150−160
+7650%
2−3
−7650%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90
+8600%
1−2
−8600%
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Dota 2 110−120
+11500%
1−2
−11500%
Far Cry 5 70−75
+6900%
1−2
−6900%
Forza Horizon 4 85−90
+8500%
1−2
−8500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+8200%
1−2
−8200%
The Witcher 3: Wild Hunt 42 0−1
Valorant 150−160
+7650%
2−3
−7650%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+10900%
1−2
−10900%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+7600%
2−3
−7600%
Grand Theft Auto V 35−40 0−1
Metro Exodus 27−30 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+8600%
2−3
−8600%
Valorant 190−200
+9500%
2−3
−9500%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65 0−1
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Far Cry 5 45−50 0−1
Forza Horizon 4 50−55 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35 0−1

1440p
Epic

Fortnite 50−55 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 20−22 0−1
Grand Theft Auto V 40−45 0−1
Metro Exodus 18−20 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 29 0−1
Valorant 120−130
+12300%
1−2
−12300%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35 0−1
Counter-Strike 2 20−22 0−1
Cyberpunk 2077 9−10 0−1
Dota 2 70−75
+7100%
1−2
−7100%
Far Cry 5 24−27 0−1
Forza Horizon 4 35−40 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24 0−1

4K
Epic

Fortnite 21−24 0−1

นี่คือวิธีที่ P4000 Max-Q และ ATI X800 SE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • P4000 Max-Q เร็วกว่า 9400% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 21.08 0.31
ความใหม่ล่าสุด 11 มกราคม 2017 4 ตุลาคม 2004
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 128 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 130 nm

P4000 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 6700% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 713%

Quadro P4000 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon X800 SE ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P4000 Max-Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon X800 SE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Quadro P4000 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.3 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon X800 SE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P4000 Max-Q หรือ Radeon X800 SE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่