ATI Radeon HD 4870 X2 vs Quadro P2000

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P2000 กับ Radeon HD 4870 X2 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro P2000
2017,$585
5 จีบี GDDR5,75 Watt
17.38
+455%

P2000 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 4870 X2 อย่างมหาศาลถึง 455% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ349803
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา3.870.13
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.840.84
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGP106R700
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 กุมภาพันธ์ 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)12 สิงหาคม 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$585 $550

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

Quadro P2000 มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 4870 X2 อยู่ 2877%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024800 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1076 MHz700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1480 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์4,400 million956 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt286 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์94.7228.00 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.031 TFLOPS1.12 TFLOPS ×2
ROPs4016 ×2
TMUs6440 ×2
L1 Cache384 เคบี160 เคบี
L2 Cache1280 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว201 mm267 mm
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด5 จีบี1 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ160 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1752 MHz900 MHz
140.2 จีบี/s115.2 จีบี/s ×2

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล4x DisplayPort2x DVI, 1x S-Video

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.44.1
OpenGL4.63.3
OpenCL1.21.1
Vulkan+N/A
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro P2000 17.38
+455%
ATI HD 4870 X2 3.13

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro P2000 7268
+455%
ตัวอย่าง: 4350
ATI HD 4870 X2 1309
ตัวอย่าง: 209

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD56
+460%
10−12
−460%
1440p20
+567%
3−4
−567%
4K16
+700%
2−3
−700%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p10.45
+426%
55.00
−426%
1440p29.25
+527%
183.33
−527%
4K36.56
+652%
275.00
−652%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−105
+456%
18−20
−456%
Cyberpunk 2077 35−40
+517%
6−7
−517%
Resident Evil 4 Remake 35−40
+457%
7−8
−457%

Full HD
Medium

Battlefield 5 75−80
+525%
12−14
−525%
Counter-Strike 2 100−105
+456%
18−20
−456%
Cyberpunk 2077 35−40
+517%
6−7
−517%
Far Cry 5 47
+488%
8−9
−488%
Fortnite 144
+500%
24−27
−500%
Forza Horizon 4 70−75
+500%
12−14
−500%
Forza Horizon 5 55−60
+460%
10−11
−460%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 53
+489%
9−10
−489%
Valorant 130−140
+471%
24−27
−471%

Full HD
High

Battlefield 5 75−80
+525%
12−14
−525%
Counter-Strike 2 100−105
+456%
18−20
−456%
Counter-Strike: Global Offensive 220−230
+531%
35−40
−531%
Cyberpunk 2077 35−40
+517%
6−7
−517%
Dota 2 102
+467%
18−20
−467%
Far Cry 5 41
+486%
7−8
−486%
Fortnite 60
+500%
10−11
−500%
Forza Horizon 4 70−75
+500%
12−14
−500%
Forza Horizon 5 55−60
+460%
10−11
−460%
Grand Theft Auto V 65−70
+560%
10−11
−560%
Metro Exodus 35−40
+533%
6−7
−533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 41
+486%
7−8
−486%
The Witcher 3: Wild Hunt 38
+533%
6−7
−533%
Valorant 130−140
+471%
24−27
−471%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75−80
+525%
12−14
−525%
Cyberpunk 2077 35−40
+517%
6−7
−517%
Dota 2 98
+513%
16−18
−513%
Far Cry 5 35
+483%
6−7
−483%
Forza Horizon 4 70−75
+500%
12−14
−500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
+480%
5−6
−480%
The Witcher 3: Wild Hunt 25
+525%
4−5
−525%
Valorant 130−140
+471%
24−27
−471%

Full HD
Epic

Fortnite 45
+463%
8−9
−463%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+483%
6−7
−483%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+514%
21−24
−514%
Grand Theft Auto V 30−33
+500%
5−6
−500%
Metro Exodus 21−24
+475%
4−5
−475%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+515%
27−30
−515%
Valorant 170−180
+467%
30−33
−467%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+456%
9−10
−456%
Cyberpunk 2077 16−18
+700%
2−3
−700%
Far Cry 5 21
+600%
3−4
−600%
Forza Horizon 4 40−45
+529%
7−8
−529%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+575%
4−5
−575%

1440p
Epic

Fortnite 24
+500%
4−5
−500%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+650%
2−3
−650%
Grand Theft Auto V 30−35
+540%
5−6
−540%
Metro Exodus 14−16
+600%
2−3
−600%
The Witcher 3: Wild Hunt 13
+550%
2−3
−550%
Valorant 100−105
+456%
18−20
−456%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+575%
4−5
−575%
Counter-Strike 2 14−16
+650%
2−3
−650%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Dota 2 60−65
+520%
10−11
−520%
Far Cry 5 9
+800%
1−2
−800%
Forza Horizon 4 30−35
+520%
5−6
−520%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7
+600%
1−2
−600%

4K
Epic

Fortnite 10
+900%
1−2
−900%

นี่คือวิธีที่ Quadro P2000 และ ATI HD 4870 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Quadro P2000 เร็วกว่า 460% ในความละเอียด 1080p
  • Quadro P2000 เร็วกว่า 567% ในความละเอียด 1440p
  • Quadro P2000 เร็วกว่า 700% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.38 3.13
ความใหม่ล่าสุด 6 กุมภาพันธ์ 2017 12 สิงหาคม 2008
จำนวน RAM สูงสุด 5 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 286 วัตต์

Quadro P2000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 455% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 244%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 281%

Quadro P2000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 4870 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P2000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน ในขณะที่ Radeon HD 4870 X2 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 787 โหวต

ให้คะแนน Quadro P2000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 48 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 4870 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P2000 หรือ Radeon HD 4870 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่