FirePro R5000 vs Quadro NVS 135M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro NVS 135M กับ FirePro R5000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

NVS 135M
2007
256 เอ็มบี GDDR3,10 Watt
0.12

R5000 มีประสิทธิภาพดีกว่า 135M อย่างมหาศาลถึง 5175% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1506626
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.27
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน0.923.25
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUG86Pitcairn
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย9 พฤษภาคม 2007 (เมื่อ 19 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA16768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz825 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์210 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต80 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)10 Watt350 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.20039.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.0256 TFLOPS1.267 TFLOPS
ROPs432
TMUs848
L1 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L2 Cache16 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล279 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด256 เอ็มบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ594 MHz800 MHz
9.504 จีบี/s102.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x mini-DisplayPort
รองรับ DVI แบบ Dual-Link-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์4.05.1
OpenGL3.34.6
OpenCL1.11.2
VulkanN/A1.2.131
CUDA1.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

NVS 135M 0.12
FirePro R5000 6.33
+5175%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

NVS 135M 50
ตัวอย่าง: 159
FirePro R5000 2646
+5192%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 0−1 0−1

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Forza Horizon 4 3−4
−4900%
150−160
+4900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4900%
350−400
+4900%
Valorant 24−27
−5108%
1250−1300
+5108%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 10−12
−4900%
550−600
+4900%
Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−4900%
400−450
+4900%
Forza Horizon 4 3−4
−4900%
150−160
+4900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4900%
350−400
+4900%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−5100%
260−270
+5100%
Valorant 24−27
−5108%
1250−1300
+5108%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−4900%
400−450
+4900%
Forza Horizon 4 3−4
−4900%
150−160
+4900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−4900%
350−400
+4900%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−5100%
260−270
+5100%
Valorant 24−27
−5108%
1250−1300
+5108%

1440p
High

Counter-Strike 2 2−3
−4900%
100−105
+4900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−4900%
50−55
+4900%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−4900%
50−55
+4900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−4900%
50−55
+4900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−4900%
700−750
+4900%
Valorant 1−2
−4900%
50−55
+4900%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−4900%
50−55
+4900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−4900%
100−105
+4900%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.12 6.33
ความใหม่ล่าสุด 9 พฤษภาคม 2007 25 กุมภาพันธ์ 2013
จำนวน RAM สูงสุด 256 เอ็มบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 80 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 10 วัตต์ 350 วัตต์

NVS 135M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 3400%

ในทางกลับกัน FirePro R5000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 5175% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

FirePro R5000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro NVS 135M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro NVS 135M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ FirePro R5000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.7 20 โหวต

ให้คะแนน Quadro NVS 135M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 3 โหวต

ให้คะแนน FirePro R5000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro NVS 135M หรือ FirePro R5000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่