GeForce RTX 2060 Max-Q vs ATI Mobility Radeon HD 545v

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 545v และ GeForce RTX 2060 Max-Q โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

ATI Mobility HD 545v
2010
512 เอ็มบี GDDR3,15 Watt
0.36

RTX 2060 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 545v อย่างมหาศาลถึง 6292% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1339271
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.8527.26
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUM93TU106
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)29 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA801920
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก680 MHz975 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1185 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 million10,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์5.440142.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1088 TFLOPS4.55 TFLOPS
ROPs448
TMUs8120
Tensor Coresไม่มีข้อมูล240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล30
L1 Cache16 เคบี1.9 เอ็มบี
L2 Cache64 เคบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 3.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ750 MHz1375 MHz
12 จีบี/s264.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs
รองรับ G-SYNC-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 Ultimate (12_1)
รุ่นเชดเดอร์4.16.5
OpenGL3.34.6
OpenCL1.11.2
VulkanN/A1.2.131
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI Mobility HD 545v 0.36
RTX 2060 Max-Q 23.01
+6292%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

ATI Mobility HD 545v 1215
RTX 2060 Max-Q 50957
+4094%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD1−2
−9100%
92
+9100%
1440p0−144
4K0−142

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−5000%
50−55
+5000%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−5000%
50−55
+5000%
Forza Horizon 4 4−5
−2225%
90−95
+2225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1214%
90−95
+1214%
Valorant 24−27
−531%
160−170
+531%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−1600%
250−260
+1600%
Cyberpunk 2077 1−2
−5000%
50−55
+5000%
Dota 2 10−11
−1100%
120
+1100%
Forza Horizon 4 4−5
−2225%
90−95
+2225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1214%
90−95
+1214%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−2000%
105
+2000%
Valorant 24−27
−531%
160−170
+531%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−5000%
50−55
+5000%
Dota 2 10−11
−1050%
115
+1050%
Forza Horizon 4 4−5
−2225%
90−95
+2225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1214%
90−95
+1214%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1040%
57
+1040%
Valorant 24−27
−258%
93
+258%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−1567%
50−55
+1567%
Counter-Strike: Global Offensive 1−2
−16600%
160−170
+16600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−4275%
170−180
+4275%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−5900%
60−65
+5900%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−3600%
35−40
+3600%

1440p
Epic

Fortnite 0−1 55−60

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−214%
40−45
+214%
Valorant 2−3
−6750%
130−140
+6750%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−2400%
24−27
+2400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1150%
24−27
+1150%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 130−140
+0%
130−140
+0%
Resident Evil 4 Remake 55−60
+0%
55−60
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+0%
90−95
+0%
Counter-Strike 2 130−140
+0%
130−140
+0%
Far Cry 5 75−80
+0%
75−80
+0%
Fortnite 110
+0%
110
+0%
Forza Horizon 5 70−75
+0%
70−75
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+0%
90−95
+0%
Counter-Strike 2 130−140
+0%
130−140
+0%
Far Cry 5 75−80
+0%
75−80
+0%
Fortnite 107
+0%
107
+0%
Forza Horizon 5 70−75
+0%
70−75
+0%
Grand Theft Auto V 94
+0%
94
+0%
Metro Exodus 57
+0%
57
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+0%
90−95
+0%
Far Cry 5 75−80
+0%
75−80
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 81
+0%
81
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 40−45
+0%
40−45
+0%
Metro Exodus 30−35
+0%
30−35
+0%
Valorant 200−210
+0%
200−210
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 65−70
+0%
65−70
+0%
Cyberpunk 2077 21−24
+0%
21−24
+0%
Far Cry 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Metro Exodus 20−22
+0%
20−22
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+0%
35
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%
Counter-Strike 2 21−24
+0%
21−24
+0%
Cyberpunk 2077 10−11
+0%
10−11
+0%
Dota 2 79
+0%
79
+0%
Far Cry 5 27−30
+0%
27−30
+0%
Forza Horizon 4 40−45
+0%
40−45
+0%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 545v และ RTX 2060 Max-Q แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 9100% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 2060 Max-Q เร็วกว่า 16600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2060 Max-Q เหนือกว่าใน 27การทดสอบ (46%)
  • เสมอกันใน 32การทดสอบ (54%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.36 23.01
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2010 29 มกราคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 65 วัตต์

ATI Mobility HD 545v มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 333%

ในทางกลับกัน RTX 2060 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 6292% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 358%

GeForce RTX 2060 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 545v ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 25 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 545v ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 407 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2060 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 545v หรือ GeForce RTX 2060 Max-Q เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่