GeForce RTX 2060 Super vs ATI Mobility Radeon HD 4550

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4550 กับ GeForce RTX 2060 Super รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 4550
2010
512 เอ็มบี GDDR3, DDR2, DDR3
0.35

RTX 2060 Super มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4550 อย่างมหาศาลถึง 11163% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1352124
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก20
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล37.33
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล17.35
สถาปัตยกรรมTerascale 1 (2010)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUM92TU106
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มกราคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)9 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA802176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก550 MHz1470 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1650 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์242 million10,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล175 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์4.400224.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.088 TFLOPS7.181 TFLOPS
ROPs464
TMUs8136
Tensor Coresไม่มีข้อมูล272
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล34
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2.1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซMXM-IIPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล229 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3, DDR2, DDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ700 MHz1750 MHz
11.2 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI 2.0, 2x DisplayPort 1.4a, 1x USB Type-C
HDMI-+
รองรับ G-SYNC-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Readyไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.16.8
OpenGL3.34.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.3
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

ATI Mobility HD 4550 0.35
RTX 2060 Super 39.42
+11163%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

ATI Mobility HD 4550 1051
RTX 2060 Super 83631
+7857%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD10
−1020%
112
+1020%
1440p0−165
4K-0−143

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.56
1440pไม่มีข้อมูล6.14
4Kไม่มีข้อมูล9.28

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−8700%
88
+8700%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−7800%
79
+7800%
Forza Horizon 4 4−5
−3700%
152
+3700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−2000%
147
+2000%
Valorant 24−27
−1046%
298
+1046%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−1893%
270−280
+1893%
Cyberpunk 2077 1−2
−7000%
71
+7000%
Dota 2 10−11
−1900%
200
+1900%
Forza Horizon 4 4−5
−3575%
147
+3575%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1943%
143
+1943%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−3160%
163
+3160%
Valorant 24−27
−1027%
293
+1027%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−6100%
62
+6100%
Dota 2 10−11
−1750%
185
+1750%
Forza Horizon 4 4−5
−2900%
120
+2900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−1657%
123
+1657%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1600%
85
+1600%
Valorant 24−27
−592%
180
+592%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−3200%
99
+3200%
Counter-Strike: Global Offensive 1−2
−27900%
280−290
+27900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−4275%
170−180
+4275%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−9700%
98
+9700%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−7500%
75−80
+7500%

1440p
Epic

Fortnite 0−1 98

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−493%
83
+493%
Valorant 2−3
−10400%
210
+10400%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−4800%
49
+4800%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2300%
48
+2300%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 320
+0%
320
+0%
Resident Evil 4 Remake 118
+0%
118
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 117
+0%
117
+0%
Counter-Strike 2 285
+0%
285
+0%
Far Cry 5 135
+0%
135
+0%
Fortnite 266
+0%
266
+0%
Forza Horizon 5 125
+0%
125
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 101
+0%
101
+0%
Counter-Strike 2 175
+0%
175
+0%
Far Cry 5 126
+0%
126
+0%
Fortnite 175
+0%
175
+0%
Forza Horizon 5 108
+0%
108
+0%
Grand Theft Auto V 139
+0%
139
+0%
Metro Exodus 81
+0%
81
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 93
+0%
93
+0%
Far Cry 5 118
+0%
118
+0%

Full HD
Epic

Fortnite 148
+0%
148
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 86
+0%
86
+0%
Metro Exodus 49
+0%
49
+0%
Valorant 268
+0%
268
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 74
+0%
74
+0%
Cyberpunk 2077 40
+0%
40
+0%
Far Cry 5 88
+0%
88
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 23
+0%
23
+0%
Metro Exodus 31
+0%
31
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 59
+0%
59
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 48
+0%
48
+0%
Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Cyberpunk 2077 19
+0%
19
+0%
Dota 2 121
+0%
121
+0%
Far Cry 5 46
+0%
46
+0%
Forza Horizon 4 67
+0%
67
+0%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 4550 และ RTX 2060 Super แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2060 Super เร็วกว่า 1020% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 2060 Super เร็วกว่า 27900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 2060 Super เหนือกว่าใน 27การทดสอบ (46%)
  • เสมอกันใน 32การทดสอบ (54%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.35 39.42
ความใหม่ล่าสุด 1 มกราคม 2010 9 กรกฎาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 12 nm

RTX 2060 Super มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 11163% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 358%

GeForce RTX 2060 Super เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 4550 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 2060 Super เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.6 37 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 15859 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2060 Super ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 4550 หรือ GeForce RTX 2060 Super เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่