Radeon PRO W7800 vs Iris Pro Graphics 580

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Pro Graphics 580 กับ Radeon PRO W7800 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Pro Graphics 580
2015
64 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
4.40

PRO W7800 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro Graphics 580 อย่างมหาศาลถึง 1395% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ71328
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล13.34
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน22.5919.48
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT4eNavi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$2,499

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5764480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz1895 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา950 MHz2525 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt260 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์68.40707.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.094 TFLOPS45.25 TFLOPS
ROPs9128
TMUs72280
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล70
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.2 เอ็มบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล280 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด64 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent3x DisplayPort 2.1, 1x mini-DisplayPort 2.1

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Pro Graphics 580 4.40
PRO W7800 65.77
+1395%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Pro Graphics 580 1841
ตัวอย่าง: 479
PRO W7800 27211
+1378%
ตัวอย่าง: 38

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD18
−1344%
260−270
+1344%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล9.61

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 18−20
−1374%
280−290
+1374%
Cyberpunk 2077 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−1329%
100−105
+1329%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−1344%
260−270
+1344%
Counter-Strike 2 18−20
−1374%
280−290
+1374%
Cyberpunk 2077 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Far Cry 5 12−14
−1362%
190−200
+1362%
Fortnite 24−27
−1246%
350−400
+1246%
Forza Horizon 4 21−24
−1329%
300−310
+1329%
Forza Horizon 5 12−14
−1317%
170−180
+1317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−1344%
260−270
+1344%
Valorant 55−60
−1366%
850−900
+1366%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−1344%
260−270
+1344%
Counter-Strike 2 18−20
−1374%
280−290
+1374%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−1374%
1150−1200
+1374%
Cyberpunk 2077 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Dota 2 15
−1367%
220−230
+1367%
Far Cry 5 12−14
−1362%
190−200
+1362%
Fortnite 24−27
−1246%
350−400
+1246%
Forza Horizon 4 21−24
−1329%
300−310
+1329%
Forza Horizon 5 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Grand Theft Auto V 14−16
−1329%
200−210
+1329%
Metro Exodus 8−9
−1275%
110−120
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−1344%
260−270
+1344%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1362%
190−200
+1362%
Valorant 55−60
−1366%
850−900
+1366%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−1344%
260−270
+1344%
Cyberpunk 2077 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Dota 2 14
−1329%
200−210
+1329%
Far Cry 5 12−14
−1362%
190−200
+1362%
Forza Horizon 4 21−24
−1329%
300−310
+1329%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−1344%
260−270
+1344%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1362%
190−200
+1362%
Valorant 55−60
−1366%
850−900
+1366%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−1246%
350−400
+1246%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−1344%
130−140
+1344%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−1371%
500−550
+1371%
Grand Theft Auto V 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Metro Exodus 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−1371%
500−550
+1371%
Valorant 45−50
−1389%
700−750
+1389%

1440p
Ultra

Battlefield 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Far Cry 5 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Forza Horizon 4 10−12
−1355%
160−170
+1355%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1317%
85−90
+1317%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−1344%
130−140
+1344%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−1338%
230−240
+1338%
Valorant 21−24
−1264%
300−310
+1264%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Dota 2 14−16
−1367%
220−230
+1367%
Far Cry 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 6−7
−1317%
85−90
+1317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−1300%
70−75
+1300%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−1300%
70−75
+1300%

นี่คือวิธีที่ Iris Pro Graphics 580 และ PRO W7800 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • PRO W7800 เร็วกว่า 1344% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.40 65.77
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 13 เมษายน 2023
จำนวน RAM สูงสุด 64 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 260 วัตต์

Iris Pro Graphics 580 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1633%

ในทางกลับกัน PRO W7800 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1395% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Radeon PRO W7800 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Pro Graphics 580 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Pro Graphics 580 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon PRO W7800 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 18 โหวต

ให้คะแนน Iris Pro Graphics 580 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 40 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO W7800 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Pro Graphics 580 หรือ Radeon PRO W7800 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่