GeForce RTX 5090 vs Iris Plus Graphics 640

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Plus Graphics 640 กับ GeForce RTX 5090 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Plus Graphics 640
2017
32 จีบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
3.56

RTX 5090 มีประสิทธิภาพดีกว่า Plus Graphics 640 อย่างมหาศาลถึง 2513% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ7754
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก27
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล24.58
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.2812.46
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT3eGB202
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)30 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38421760
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz2017 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz2407 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million92,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt575 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์52.801,636.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8448 TFLOPS104.8 TFLOPS
ROPs6176
TMUs48680
Tensor Coresไม่มีข้อมูล680
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล170
L1 Cacheไม่มีข้อมูล21.3 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล304 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1750 MHz
ไม่มีข้อมูล1.79 ทีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1b
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL3.03.0
Vulkan1.31.4
CUDA-12.0
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Plus Graphics 640 3.56
RTX 5090 93.04
+2513%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Plus Graphics 640 1489
ตัวอย่าง: 942
RTX 5090 38948
+2516%
ตัวอย่าง: 8972

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Iris Plus Graphics 640 2379
RTX 5090 129772
+5355%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Iris Plus Graphics 640 1394
RTX 5090 89073
+6292%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Iris Plus Graphics 640 11248
RTX 5090 385092
+3324%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Iris Plus Graphics 640 145481
RTX 5090 871500
+499%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD21
−976%
226
+976%
1440p7−8
−2629%
191
+2629%
4K5−6
−2840%
147
+2840%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล8.85
1440pไม่มีข้อมูล10.47
4Kไม่มีข้อมูล13.60

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 12−14
−2462%
300−350
+2462%
Cyberpunk 2077 7−8
−3400%
240−250
+3400%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−5980%
300−350
+5980%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−1307%
190−200
+1307%
Counter-Strike 2 12−14
−2462%
300−350
+2462%
Cyberpunk 2077 7−8
−3400%
240−250
+3400%
Far Cry 5 10−11
−2370%
240−250
+2370%
Fortnite 20−22
−1410%
300−350
+1410%
Forza Horizon 4 16−18
−1924%
300−350
+1924%
Forza Horizon 5 9−10
−2722%
250−260
+2722%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1060%
170−180
+1060%
Valorant 50−55
−1233%
650−700
+1233%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−1307%
190−200
+1307%
Counter-Strike 2 12−14
−2462%
300−350
+2462%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−329%
270−280
+329%
Cyberpunk 2077 7−8
−3400%
240−250
+3400%
Dota 2 29
−2486%
750−800
+2486%
Far Cry 5 10−11
−2370%
240−250
+2370%
Fortnite 20−22
−1410%
300−350
+1410%
Forza Horizon 4 16−18
−1924%
300−350
+1924%
Forza Horizon 5 9−10
−2722%
250−260
+2722%
Grand Theft Auto V 6
−2800%
170−180
+2800%
Metro Exodus 6−7
−1050%
69
+1050%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1060%
170−180
+1060%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−3955%
400−450
+3955%
Valorant 50−55
−1233%
650−700
+1233%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−1307%
190−200
+1307%
Cyberpunk 2077 7−8
−3400%
240−250
+3400%
Dota 2 21
−2281%
500−550
+2281%
Far Cry 5 10−11
−2990%
309
+2990%
Forza Horizon 4 16−18
−1924%
300−350
+1924%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1060%
170−180
+1060%
The Witcher 3: Wild Hunt 4
−8850%
358
+8850%
Valorant 50−55
−1233%
650−700
+1233%

Full HD
Epic

Fortnite 20−22
−1410%
300−350
+1410%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−3800%
300−350
+3800%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−1811%
500−550
+1811%
Grand Theft Auto V 1−2
−16800%
160−170
+16800%
Metro Exodus 2−3
−10000%
202
+10000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−483%
170−180
+483%
Valorant 35−40
−1247%
450−500
+1247%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−7850%
150−160
+7850%
Far Cry 5 6−7
−4967%
304
+4967%
Forza Horizon 4 9−10
−3300%
300−350
+3300%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−6440%
327
+6440%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−2057%
150−160
+2057%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1147%
180−190
+1147%
Valorant 18−20
−1728%
300−350
+1728%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−7900%
80−85
+7900%
Dota 2 10−12
−2445%
280−290
+2445%
Far Cry 5 2−3
−11450%
231
+11450%
Forza Horizon 4 4−5
−7525%
300−350
+7525%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−2300%
95−100
+2300%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1875%
75−80
+1875%

1440p
Ultra

Battlefield 5 190−200
+0%
190−200
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 87
+0%
87
+0%
Metro Exodus 167
+0%
167
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 386
+0%
386
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%
Counter-Strike 2 150−160
+0%
150−160
+0%

นี่คือวิธีที่ Iris Plus Graphics 640 และ RTX 5090 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5090 เร็วกว่า 976% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 5090 เร็วกว่า 2629% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 5090 เร็วกว่า 2840% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 5090 เร็วกว่า 16800%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 5090 เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (89%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (11%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.56 93.04
ความใหม่ล่าสุด 3 มกราคม 2017 30 มกราคม 2025
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 575 วัตต์

Iris Plus Graphics 640 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 3733%

ในทางกลับกัน RTX 5090 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2513% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

GeForce RTX 5090 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Plus Graphics 640 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Plus Graphics 640 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 5090 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 322 โหวต

ให้คะแนน Iris Plus Graphics 640 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 4188 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 5090 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Plus Graphics 640 หรือ GeForce RTX 5090 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่