Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile vs HD Graphics P530

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics P530 กับ RTX 500 Ada Generation Mobile รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics P530
2015
1740 เอ็มบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
2.57

Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics P530 อย่างมหาศาลถึง 865% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ867256
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.1954.58
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT2AD107
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)26 กุมภาพันธ์ 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1922048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz1485 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1150 MHz2025 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million18,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.40129.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4416 TFLOPS8.294 TFLOPS
ROPs332
TMUs1664
Tensor Coresไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล12 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x1PCIe 4.0 x8
ความกว้างIGPไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1740 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.1.971.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−829%
65−70
+829%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−800%
27−30
+800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−838%
75−80
+838%
Counter-Strike 2 7−8
−829%
65−70
+829%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Far Cry 5 7−8
−829%
65−70
+829%
Fortnite 12−14
−823%
120−130
+823%
Forza Horizon 4 12−14
−823%
120−130
+823%
Forza Horizon 5 6−7
−817%
55−60
+817%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−823%
120−130
+823%
Valorant 40−45
−809%
400−450
+809%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−838%
75−80
+838%
Counter-Strike 2 7−8
−829%
65−70
+829%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−800%
450−500
+800%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Dota 2 24−27
−862%
250−260
+862%
Far Cry 5 7−8
−829%
65−70
+829%
Fortnite 12−14
−823%
120−130
+823%
Forza Horizon 4 12−14
−823%
120−130
+823%
Forza Horizon 5 6−7
−817%
55−60
+817%
Grand Theft Auto V 6−7
−817%
55−60
+817%
Metro Exodus 4−5
−775%
35−40
+775%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−823%
120−130
+823%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−844%
85−90
+844%
Valorant 40−45
−809%
400−450
+809%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−838%
75−80
+838%
Cyberpunk 2077 5−6
−800%
45−50
+800%
Dota 2 24−27
−862%
250−260
+862%
Far Cry 5 7−8
−829%
65−70
+829%
Forza Horizon 4 12−14
−823%
120−130
+823%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−823%
120−130
+823%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−844%
85−90
+844%
Valorant 40−45
−809%
400−450
+809%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−823%
120−130
+823%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−817%
55−60
+817%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−847%
180−190
+847%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−858%
230−240
+858%
Valorant 21−24
−855%
210−220
+855%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−800%
9−10
+800%
Far Cry 5 4−5
−775%
35−40
+775%
Forza Horizon 4 6−7
−817%
55−60
+817%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−775%
35−40
+775%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−800%
45−50
+800%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−833%
140−150
+833%
Valorant 12−14
−823%
120−130
+823%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−829%
65−70
+829%
Far Cry 5 1−2
−800%
9−10
+800%
Forza Horizon 4 2−3
−800%
18−20
+800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−800%
27−30
+800%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−800%
27−30
+800%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.57 24.81
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 26 กุมภาพันธ์ 2024
จำนวน RAM สูงสุด 1740 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 35 วัตต์

HD Graphics P530 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 133%

ในทางกลับกัน Nvidia RTX 500 Ada Generation Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 865% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

RTX 500 Ada Generation Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics P530 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics P530 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ RTX 500 Ada Generation Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 28 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics P530 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 55 โหวต

ให้คะแนน RTX 500 Ada Generation Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics P530 หรือ RTX 500 Ada Generation Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่