RTX 3500 Ada Generation Mobile vs HD Graphics P530

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ HD Graphics P530 กับ RTX 3500 Ada Generation Mobile รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD Graphics P530
2015
1740 เอ็มบี DDR3L/LPDDR3/DDR4,15 Watt
2.57

RTX 3500 Ada Generation Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics P530 อย่างมหาศาลถึง 1738% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ86782
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.1936.37
สถาปัตยกรรมGeneration 9.0 (2015−2016)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUSkylake GT2AD104
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)21 มีนาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1925120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz1110 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1150 MHz1545 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million35,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm+5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.40247.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4416 TFLOPS15.82 TFLOPS
ROPs364
TMUs16160
Tensor Coresไม่มีข้อมูล160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L1 Cacheไม่มีข้อมูล5 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x1PCIe 4.0 x16
ความกว้างIGPไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3L/LPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด1740 เอ็มบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.13.0
Vulkan1.1.971.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD Graphics P530 2.57
RTX 3500 Ada Generation Mobile 47.23
+1738%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD Graphics P530 1074
ตัวอย่าง: 277
RTX 3500 Ada Generation Mobile 19759
+1740%
ตัวอย่าง: 797

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Cyberpunk 2077 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1733%
55−60
+1733%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−1650%
140−150
+1650%
Counter-Strike 2 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Cyberpunk 2077 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Far Cry 5 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Fortnite 12−14
−1669%
230−240
+1669%
Forza Horizon 4 12−14
−1669%
230−240
+1669%
Forza Horizon 5 6−7
−1733%
110−120
+1733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1669%
230−240
+1669%
Valorant 40−45
−1718%
800−850
+1718%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−1650%
140−150
+1650%
Counter-Strike 2 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−1700%
900−950
+1700%
Cyberpunk 2077 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Dota 2 24−27
−1631%
450−500
+1631%
Far Cry 5 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Fortnite 12−14
−1669%
230−240
+1669%
Forza Horizon 4 12−14
−1669%
230−240
+1669%
Forza Horizon 5 6−7
−1733%
110−120
+1733%
Grand Theft Auto V 6−7
−1733%
110−120
+1733%
Metro Exodus 4−5
−1650%
70−75
+1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1669%
230−240
+1669%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−1678%
160−170
+1678%
Valorant 40−45
−1718%
800−850
+1718%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−1650%
140−150
+1650%
Cyberpunk 2077 5−6
−1700%
90−95
+1700%
Dota 2 24−27
−1631%
450−500
+1631%
Far Cry 5 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Forza Horizon 4 12−14
−1669%
230−240
+1669%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1669%
230−240
+1669%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−1678%
160−170
+1678%
Valorant 40−45
−1718%
800−850
+1718%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−1669%
230−240
+1669%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1733%
110−120
+1733%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−1479%
300−310
+1479%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−1567%
400−450
+1567%
Valorant 21−24
−1718%
400−450
+1718%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1700%
18−20
+1700%
Far Cry 5 4−5
−1650%
70−75
+1650%
Forza Horizon 4 6−7
−1733%
110−120
+1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1650%
70−75
+1650%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−1700%
90−95
+1700%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1700%
270−280
+1700%
Valorant 12−14
−1669%
230−240
+1669%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−1614%
120−130
+1614%
Far Cry 5 1−2
−1700%
18−20
+1700%
Forza Horizon 4 2−3
−1650%
35−40
+1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1733%
55−60
+1733%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1733%
55−60
+1733%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.57 47.23
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2015 21 มีนาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 1740 เอ็มบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 100 วัตต์

HD Graphics P530 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 567%

ในทางกลับกัน RTX 3500 Ada Generation Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1738% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

RTX 3500 Ada Generation Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics P530 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า HD Graphics P530 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ RTX 3500 Ada Generation Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 28 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics P530 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 49 โหวต

ให้คะแนน RTX 3500 Ada Generation Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ HD Graphics P530 หรือ RTX 3500 Ada Generation Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่