HD Graphics 5600 vs Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) และ HD Graphics 5600 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake)
2025
9.96
+123%

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) มีประสิทธิภาพดีกว่า HD Graphics 5600 อย่างมหาศาลถึง 123% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ488706
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล22.95
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)Generation 8.0 (2014−2015)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลBroadwell GT2
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)5 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA64192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1950 MHz1050 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล1,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล25.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.4032 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล3
TMUsไม่มีข้อมูล24

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลRing Bus

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.4
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) 9.96
+123%
HD Graphics 5600 4.47

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) 6171
+331%
HD Graphics 5600 1431

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) 5046
+409%
HD Graphics 5600 991

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) 28700
+270%
HD Graphics 5600 7757

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD20
+66.7%
12
−66.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50
+163%
18−20
−163%
Cyberpunk 2077 21−24
+133%
9−10
−133%
Resident Evil 4 Remake 20−22
+186%
7−8
−186%

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50
+150%
18−20
−150%
Counter-Strike 2 48
+153%
18−20
−153%
Cyberpunk 2077 21−24
+133%
9−10
−133%
Far Cry 5 24
+71.4%
14−16
−71.4%
Fortnite 60−65
+122%
27−30
−122%
Forza Horizon 4 40−45
+110%
21−24
−110%
Forza Horizon 5 30−35
+158%
12−14
−158%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+100%
18−20
−100%
Valorant 95−100
+63.8%
55−60
−63.8%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50
+150%
18−20
−150%
Counter-Strike 2 22
+15.8%
18−20
−15.8%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+91.1%
75−80
−91.1%
Cyberpunk 2077 21−24
+133%
9−10
−133%
Far Cry 5 22
+57.1%
14−16
−57.1%
Fortnite 60−65
+122%
27−30
−122%
Forza Horizon 4 40−45
+110%
21−24
−110%
Forza Horizon 5 30−35
+158%
12−14
−158%
Grand Theft Auto V 16
+14.3%
14−16
−14.3%
Metro Exodus 20−22
+150%
8−9
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+100%
18−20
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
+417%
6
−417%
Valorant 95−100
+63.8%
55−60
−63.8%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50
+150%
18−20
−150%
Cyberpunk 2077 21−24
+133%
9−10
−133%
Far Cry 5 21
+50%
14−16
−50%
Forza Horizon 4 40−45
+110%
21−24
−110%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+100%
18−20
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 16
+433%
3
−433%

Full HD
Epic

Fortnite 60−65
+122%
27−30
−122%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+111%
9−10
−111%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+126%
30−35
−126%
Grand Theft Auto V 14−16
+367%
3−4
−367%
Metro Exodus 10−12
+267%
3−4
−267%
Valorant 110−120
+131%
45−50
−131%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+733%
3−4
−733%
Cyberpunk 2077 8−9
+167%
3−4
−167%
Far Cry 5 21−24
+133%
9−10
−133%
Forza Horizon 4 24−27
+118%
10−12
−118%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+133%
6−7
−133%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+133%
9−10
−133%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+150%
2−3
−150%
Grand Theft Auto V 21−24
+31.3%
16−18
−31.3%
Metro Exodus 6−7
+200%
2−3
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14 0−1
Valorant 50−55
+141%
21−24
−141%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Far Cry 5 10−11
+233%
3−4
−233%
Forza Horizon 4 16−18
+183%
6−7
−183%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+100%
5−6
−100%

4K
Epic

Fortnite 10−11
+100%
5−6
−100%

Full HD
High

Dota 2 35−40
+0%
35−40
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 35−40
+0%
35−40
+0%
Valorant 55−60
+0%
55−60
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
Ultra

Dota 2 14−16
+0%
14−16
+0%

นี่คือวิธีที่ Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) และ HD Graphics 5600 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) เร็วกว่า 1200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (91%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (9%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.96 4.47
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2025 5 กันยายน 2014

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 123% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี

Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า HD Graphics 5600 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.7 30 โหวต

ให้คะแนน HD Graphics 5600 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Graphics 4-Core iGPU (Meteor / Arrow Lake) หรือ HD Graphics 5600 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่