Radeon RX Vega 11 vs Graphics 4-Core iGPU (Arc)

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Graphics 4-Core iGPU (Arc) กับ Radeon RX Vega 11 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Graphics 4-Core iGPU (Arc)
2023
9.43
+88.6%

Graphics 4-Core iGPU (Arc) มีประสิทธิภาพดีกว่า RX Vega 11 อย่างน่าประทับใจ 89% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ502679
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล11.00
สถาปัตยกรรมXe LPG (2023−2025)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUMeteor Lake iGPURaven
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย14 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)10 พฤษภาคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4704
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1950 MHz1251 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล4,940 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล55.04
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.761 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล44
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลIGP
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลMotherboard Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7 (6.4)
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Graphics 4-Core iGPU (Arc) 9.43
+88.6%
RX Vega 11 5.00

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Graphics 4-Core iGPU (Arc) 6291
+14.7%
RX Vega 11 5483

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Graphics 4-Core iGPU (Arc) 5131
+46.8%
RX Vega 11 3494

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Graphics 4-Core iGPU (Arc) 29517
+41.6%
RX Vega 11 20848

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Graphics 4-Core iGPU (Arc) 295187
+87.6%
RX Vega 11 157382

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD20
−40%
28
+40%
1440p10−12
+66.7%
6
−66.7%
4K21−24
+75%
12
−75%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+122%
21−24
−122%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+125%
8−9
−125%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+35.5%
31
−35.5%
Counter-Strike 2 50−55
+122%
21−24
−122%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Far Cry 5 24
+26.3%
19
−26.3%
Fortnite 55−60
−50.9%
86
+50.9%
Forza Horizon 4 40−45
+10.5%
38
−10.5%
Forza Horizon 5 27−30
+107%
14−16
−107%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+78.9%
18−20
−78.9%
Valorant 90−95
+48.4%
60−65
−48.4%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+61.5%
26
−61.5%
Counter-Strike 2 50−55
+122%
21−24
−122%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+66.7%
85−90
−66.7%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Far Cry 5 22
+22.2%
18
−22.2%
Fortnite 55−60
+83.9%
31
−83.9%
Forza Horizon 4 40−45
+20%
35
−20%
Forza Horizon 5 27−30
+107%
14−16
−107%
Grand Theft Auto V 15
−13.3%
17
+13.3%
Metro Exodus 18−20
+111%
9
−111%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+78.9%
18−20
−78.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
+114%
14
−114%
Valorant 90−95
+48.4%
60−65
−48.4%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+68%
25
−68%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Far Cry 5 21
+23.5%
17
−23.5%
Forza Horizon 4 40−45
+44.8%
29
−44.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+78.9%
18−20
−78.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 16
+60%
10
−60%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+90%
30−33
−90%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+80%
10−11
−80%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
+87.2%
35−40
−87.2%
Grand Theft Auto V 12−14
+225%
4−5
−225%
Metro Exodus 10−12
+175%
4−5
−175%
Valorant 100−110
+92.7%
55−60
−92.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+360%
5−6
−360%
Cyberpunk 2077 8−9
+100%
4−5
−100%
Far Cry 5 20−22
+100%
10−11
−100%
Forza Horizon 4 21−24
+91.7%
12−14
−91.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+85.7%
7−8
−85.7%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
+100%
10−11
−100%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+100%
2−3
−100%
Grand Theft Auto V 20−22
+25%
16−18
−25%
Metro Exodus 5−6
+150%
2−3
−150%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Valorant 50−55
+100%
24−27
−100%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+50%
8
−50%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Far Cry 5 9−10
+125%
4−5
−125%
Forza Horizon 4 16−18
+33.3%
12
−33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+80%
5−6
−80%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+80%
5−6
−80%

Full HD
High

Dota 2 46
+0%
46
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 42
+0%
42
+0%
Valorant 60−65
+0%
60−65
+0%

1440p
High

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
Ultra

Dota 2 17
+0%
17
+0%

นี่คือวิธีที่ Graphics 4-Core iGPU (Arc) และ RX Vega 11 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega 11 เร็วกว่า 40% ในความละเอียด 1080p
  • Graphics 4-Core iGPU (Arc) เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 1440p
  • Graphics 4-Core iGPU (Arc) เร็วกว่า 75% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Graphics 4-Core iGPU (Arc) เร็วกว่า 1000%
  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX Vega 11 เร็วกว่า 51%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4-Core iGPU (Arc) เหนือกว่าใน 50การทดสอบ (88%)
  • RX Vega 11 เหนือกว่าใน 2การทดสอบ (4%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (9%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.43 5.00
ความใหม่ล่าสุด 14 ธันวาคม 2023 10 พฤษภาคม 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 14 nm

Graphics 4-Core iGPU (Arc) มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 89% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Graphics 4-Core iGPU (Arc) เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 11 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Graphics 4-Core iGPU (Arc) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX Vega 11 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 1 โหวต

ให้คะแนน Graphics 4-Core iGPU (Arc) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 2064 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 11 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Graphics 4-Core iGPU (Arc) หรือ Radeon RX Vega 11 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่