Radeon R7 M260X vs GeForce GTX 980M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 980M SLI และ Radeon R7 M260X โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 980M SLI
2014
2x 8 จีบี GDDR5,200 Watt
24.87
+928%

980M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M260X อย่างมหาศาลถึง 928% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ255886
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.58ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลOpal
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)6 ธันวาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3072384
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์ไม่มีข้อมูล6
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1038 MHz620 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1127 MHz715 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million950 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล17.16
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.5491 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล24
L1 Cacheไม่มีข้อมูล96 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHz1000 MHz
ไม่มีข้อมูล64 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+
Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_1DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.3
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan+-
Mantle-+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 980M SLI 24.87
+928%
R7 M260X 2.42

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 980M SLI 22006
+1056%
R7 M260X 1903

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 980M SLI 47841
+526%
R7 M260X 7640

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 980M SLI 18632
+1235%
R7 M260X 1396

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 980M SLI 124076
+1273%
R7 M260X 9034

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p135
+1025%
12−14
−1025%
Full HD110
+633%
15
−633%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 140−150
+2300%
6−7
−2300%
Cyberpunk 2077 55−60
+1000%
5−6
−1000%
Resident Evil 4 Remake 60−65
+1900%
3−4
−1900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 95−100
+1314%
7−8
−1314%
Counter-Strike 2 140−150
+2300%
6−7
−2300%
Cyberpunk 2077 55−60
+1000%
5−6
−1000%
Far Cry 5 80−85
+1267%
6−7
−1267%
Fortnite 120−130
+925%
12−14
−925%
Forza Horizon 4 100−105
+669%
12−14
−669%
Forza Horizon 5 80−85
+1500%
5−6
−1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+733%
12−14
−733%
Valorant 170−180
+300%
40−45
−300%

Full HD
High

Battlefield 5 95−100
+1314%
7−8
−1314%
Counter-Strike 2 140−150
+2300%
6−7
−2300%
Counter-Strike: Global Offensive 260−270
+448%
45−50
−448%
Cyberpunk 2077 55−60
+1000%
5−6
−1000%
Dota 2 120−130
+400%
24−27
−400%
Far Cry 5 80−85
+1267%
6−7
−1267%
Fortnite 120−130
+925%
12−14
−925%
Forza Horizon 4 100−105
+669%
12−14
−669%
Forza Horizon 5 80−85
+1500%
5−6
−1500%
Grand Theft Auto V 90−95
+1740%
5−6
−1740%
Metro Exodus 55−60
+1300%
4−5
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+733%
12−14
−733%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+756%
9−10
−756%
Valorant 170−180
+300%
40−45
−300%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 95−100
+1314%
7−8
−1314%
Cyberpunk 2077 55−60
+1000%
5−6
−1000%
Dota 2 120−130
+400%
24−27
−400%
Far Cry 5 80−85
+1267%
6−7
−1267%
Forza Horizon 4 100−105
+669%
12−14
−669%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+733%
12−14
−733%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+756%
9−10
−756%
Valorant 170−180
+300%
40−45
−300%

Full HD
Epic

Fortnite 120−130
+925%
12−14
−925%

1440p
High

Counter-Strike 2 55−60
+817%
6−7
−817%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+894%
18−20
−894%
Grand Theft Auto V 45−50
+1100%
4−5
−1100%
Metro Exodus 30−35
+1033%
3−4
−1033%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+661%
21−24
−661%
Valorant 200−210
+945%
20−22
−945%

1440p
Ultra

Battlefield 5 70−75
+1067%
6−7
−1067%
Cyberpunk 2077 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Far Cry 5 55−60
+1350%
4−5
−1350%
Forza Horizon 4 65−70
+1000%
6−7
−1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 40−45
+925%
4−5
−925%

1440p
Epic

Fortnite 60−65
+1425%
4−5
−1425%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+1150%
2−3
−1150%
Grand Theft Auto V 45−50
+220%
14−16
−220%
Metro Exodus 21−24
+1000%
2−3
−1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+1167%
3−4
−1167%
Valorant 150−160
+1150%
12−14
−1150%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+1200%
3−4
−1200%
Counter-Strike 2 24−27
+1150%
2−3
−1150%
Cyberpunk 2077 10−12 0−1
Dota 2 80−85
+1267%
6−7
−1267%
Far Cry 5 30−33
+2900%
1−2
−2900%
Forza Horizon 4 45−50
+2150%
2−3
−2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+833%
3−4
−833%

4K
Epic

Fortnite 27−30
+833%
3−4
−833%

นี่คือวิธีที่ GTX 980M SLI และ R7 M260X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 980M SLI เร็วกว่า 1025% ในความละเอียด 900p
  • GTX 980M SLI เร็วกว่า 633% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 980M SLI เร็วกว่า 2900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 980M SLI เหนือกว่า R7 M260X ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 24.87 2.42
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2014 6 ธันวาคม 2015

GTX 980M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 928%

ในทางกลับกัน R7 M260X มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

GeForce GTX 980M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M260X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 57 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 980M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M260X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 980M SLI หรือ Radeon R7 M260X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่