Radeon RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) vs GeForce GTX 970M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 970M SLI และ Radeon RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 970M SLI
2014
2x 6 จีบี GDDR5,162 Watt
22.28
+696%

970M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า 6 (Ryzen 2000/3000) อย่างมหาศาลถึง 696% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ286840
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.5914.37
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)Vega (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลVega Raven Ridge
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก924 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1038 MHz1100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 5200 Million9,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)162 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล40.80
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.306 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล24

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2x 6 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 192 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHzSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.2
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 970M SLI 22.28
+696%
RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) 2.80

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 970M SLI 18870
+531%
RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) 2991

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 970M SLI 36119
+341%
RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) 8189

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 970M SLI 14760
+557%
RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) 2245

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 970M SLI 96944
+477%
RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) 16787

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 970M SLI 256573
+172%
RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) 94451

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD88
+487%
15
−487%
4K41
+720%
5−6
−720%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+396%
26
−396%
Cyberpunk 2077 45−50
+717%
6−7
−717%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+1667%
3−4
−1667%

Full HD
Medium

Battlefield 5 90−95
+658%
12
−658%
Counter-Strike 2 120−130
+579%
19
−579%
Cyberpunk 2077 45−50
+717%
6−7
−717%
Far Cry 5 70−75
+825%
8−9
−825%
Fortnite 110−120
+500%
19
−500%
Forza Horizon 4 90−95
+810%
10
−810%
Forza Horizon 5 70−75
+929%
7−8
−929%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+585%
12−14
−585%
Valorant 160−170
+256%
45−50
−256%

Full HD
High

Battlefield 5 90−95
+911%
9−10
−911%
Counter-Strike 2 120−130
+2480%
5
−2480%
Counter-Strike: Global Offensive 250−260
+684%
32
−684%
Cyberpunk 2077 45−50
+717%
6−7
−717%
Dota 2 110−120
+213%
38
−213%
Far Cry 5 70−75
+825%
8−9
−825%
Fortnite 110−120
+1040%
10
−1040%
Forza Horizon 4 90−95
+911%
9
−911%
Forza Horizon 5 70−75
+929%
7−8
−929%
Grand Theft Auto V 80−85
+730%
10
−730%
Metro Exodus 50−55
+1567%
3
−1567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+585%
12−14
−585%
The Witcher 3: Wild Hunt 85
+844%
9
−844%
Valorant 160−170
+256%
45−50
−256%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 90−95
+911%
9−10
−911%
Cyberpunk 2077 45−50
+717%
6−7
−717%
Dota 2 110−120
+284%
31
−284%
Far Cry 5 70−75
+825%
8−9
−825%
Forza Horizon 4 90−95
+550%
14−16
−550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+585%
12−14
−585%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+700%
6
−700%
Valorant 160−170
+256%
45−50
−256%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+660%
14−16
−660%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
+700%
6−7
−700%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+671%
21−24
−671%
Grand Theft Auto V 40−45
+740%
5−6
−740%
Metro Exodus 30−33 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+569%
24−27
−569%
Valorant 190−200
+662%
24−27
−662%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65
+700%
8−9
−700%
Cyberpunk 2077 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Far Cry 5 50−55
+940%
5−6
−940%
Forza Horizon 4 55−60
+729%
7−8
−729%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+800%
4−5
−800%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
+980%
5−6
−980%

4K
High

Counter-Strike 2 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Grand Theft Auto V 40−45
+187%
14−16
−187%
Metro Exodus 18−20
+850%
2−3
−850%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+833%
3−4
−833%
Valorant 130−140
+843%
14−16
−843%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+775%
4−5
−775%
Counter-Strike 2 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Cyberpunk 2077 10−11 0−1
Dota 2 75−80
+850%
8−9
−850%
Far Cry 5 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Forza Horizon 4 40−45
+1900%
2−3
−1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+700%
3−4
−700%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+700%
3−4
−700%

นี่คือวิธีที่ GTX 970M SLI และ RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 970M SLI เร็วกว่า 487% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 970M SLI เร็วกว่า 720% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 970M SLI เร็วกว่า 2500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 970M SLI เหนือกว่า RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 22.28 2.80
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2014 7 มกราคม 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 162 วัตต์ 15 วัตต์

GTX 970M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 696%

ในทางกลับกัน RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 980%

GeForce GTX 970M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 48 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 970M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 116 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 970M SLI หรือ Radeon RX Vega 6 (Ryzen 2000/3000) เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่