ATI Radeon HD 3870 X2 vs GeForce GTX 960

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 960 และ Radeon HD 3870 X2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 960
2015,$199
4 จีบี GDDR5,120 Watt
14.67
+948%

GTX 960 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 3870 X2 อย่างมหาศาลถึง 948% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3961043
จัดอันดับตามความนิยม86ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา8.110.03
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.410.65
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGM206R680
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 มกราคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)26 มกราคม 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$199 $449

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 960 มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 3870 X2 อยู่ 26933%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024320 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1127 MHz825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1178 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2,940 million666 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt165 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์75.3913.20 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.413 TFLOPS0.528 TFLOPS ×2
ROPs3216 ×2
TMUs6416 ×2
L1 Cache384 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว241 mm267 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)400 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี512 เอ็มบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ7.0 จีบี/s901 MHz
112 จีบี/s57.66 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDual Link DVI-I, HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.22x DVI, 1x S-Video
รองรับหลายจอภาพ4 displaysไม่มีข้อมูล
HDMI+-
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GeForce ShadowPlay+-
GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.44.1
OpenGL4.43.3
OpenCL1.2N/A
Vulkan+N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 960 14.67
+948%
ATI HD 3870 X2 1.40

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 960 6141
+948%
ตัวอย่าง: 26451
ATI HD 3870 X2 586
ตัวอย่าง: 124

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD65
+983%
6−7
−983%
4K29
+1350%
2−3
−1350%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.06
+2344%
74.83
−2344%
4K6.86
+3172%
224.50
−3172%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 80−85
+950%
8−9
−950%
Cyberpunk 2077 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Resident Evil 4 Remake 30−35
+1450%
2−3
−1450%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+967%
6−7
−967%
Counter-Strike 2 80−85
+950%
8−9
−950%
Cyberpunk 2077 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Far Cry 5 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Fortnite 80−85
+950%
8−9
−950%
Forza Horizon 4 60−65
+1140%
5−6
−1140%
Forza Horizon 5 45−50
+1075%
4−5
−1075%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+1000%
5−6
−1000%
Valorant 120−130
+1130%
10−11
−1130%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+967%
6−7
−967%
Counter-Strike 2 80−85
+950%
8−9
−950%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+1006%
18−20
−1006%
Cyberpunk 2077 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Dota 2 90−95
+1075%
8−9
−1075%
Far Cry 5 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Fortnite 80−85
+950%
8−9
−950%
Forza Horizon 4 60−65
+1140%
5−6
−1140%
Forza Horizon 5 45−50
+1075%
4−5
−1075%
Grand Theft Auto V 49
+1125%
4−5
−1125%
Metro Exodus 30−35
+1450%
2−3
−1450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+1000%
5−6
−1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 50
+1150%
4−5
−1150%
Valorant 120−130
+1130%
10−11
−1130%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+967%
6−7
−967%
Cyberpunk 2077 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Dota 2 90−95
+1075%
8−9
−1075%
Far Cry 5 45−50
+1125%
4−5
−1125%
Forza Horizon 4 60−65
+1140%
5−6
−1140%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60
+1000%
5−6
−1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+1300%
2−3
−1300%
Valorant 120−130
+1130%
10−11
−1130%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
+950%
8−9
−950%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+1350%
2−3
−1350%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+1000%
10−11
−1000%
Grand Theft Auto V 24−27
+1100%
2−3
−1100%
Metro Exodus 18−20
+1700%
1−2
−1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1100%
12−14
−1100%
Valorant 150−160
+986%
14−16
−986%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+950%
4−5
−950%
Cyberpunk 2077 12−14
+1200%
1−2
−1200%
Far Cry 5 30−35
+1000%
3−4
−1000%
Forza Horizon 4 35−40
+1100%
3−4
−1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+1000%
2−3
−1000%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+1000%
3−4
−1000%

4K
High

Counter-Strike 2 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Grand Theft Auto V 27−30
+1300%
2−3
−1300%
Metro Exodus 10−12
+1000%
1−2
−1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+950%
2−3
−950%
Valorant 80−85
+1071%
7−8
−1071%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Counter-Strike 2 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Cyberpunk 2077 5−6 0−1
Dota 2 50−55
+960%
5−6
−960%
Far Cry 5 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Forza Horizon 4 24−27
+1200%
2−3
−1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+1300%
1−2
−1300%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+1400%
1−2
−1400%

นี่คือวิธีที่ GTX 960 และ ATI HD 3870 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 960 เร็วกว่า 983% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 960 เร็วกว่า 1350% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.67 1.40
ความใหม่ล่าสุด 22 มกราคม 2015 26 มกราคม 2008
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 512 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 165 วัตต์

GTX 960 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 948% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 38%

GeForce GTX 960 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 3870 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 4668 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 960 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 3870 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 960 หรือ Radeon HD 3870 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่