UHD Graphics 710 vs GeForce GTX 780M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 780M SLI กับ UHD Graphics 710 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 780M SLI
2013
2x 4 จีบี GDDR5,200 Watt
17.91
+581%

780M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 710 อย่างมหาศาลถึง 581% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ342859
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.9013.50
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)Generation 12.2 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUN14E-GTXAlder Lake GT1
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3072128
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก823 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7080 Millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm10 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล10.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.3328 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล8

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลRing Bus
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHzSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD99
+607%
14−16
−607%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
+636%
14−16
−636%
Cyberpunk 2077 35−40
+680%
5−6
−680%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+700%
5−6
−700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 75−80
+670%
10−11
−670%
Counter-Strike 2 100−110
+636%
14−16
−636%
Cyberpunk 2077 35−40
+680%
5−6
−680%
Far Cry 5 60−65
+650%
8−9
−650%
Fortnite 95−100
+600%
14−16
−600%
Forza Horizon 4 70−75
+640%
10−11
−640%
Forza Horizon 5 55−60
+613%
8−9
−613%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+590%
10−11
−590%
Valorant 140−150
+678%
18−20
−678%

Full HD
High

Battlefield 5 75−80
+670%
10−11
−670%
Counter-Strike 2 100−110
+636%
14−16
−636%
Counter-Strike: Global Offensive 257
+634%
35−40
−634%
Cyberpunk 2077 35−40
+680%
5−6
−680%
Dota 2 100−110
+657%
14−16
−657%
Far Cry 5 60−65
+650%
8−9
−650%
Fortnite 95−100
+600%
14−16
−600%
Forza Horizon 4 70−75
+640%
10−11
−640%
Forza Horizon 5 55−60
+613%
8−9
−613%
Grand Theft Auto V 65−70
+656%
9−10
−656%
Metro Exodus 35−40
+680%
5−6
−680%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+590%
10−11
−590%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+629%
7−8
−629%
Valorant 140−150
+678%
18−20
−678%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75−80
+670%
10−11
−670%
Cyberpunk 2077 35−40
+680%
5−6
−680%
Dota 2 100−110
+657%
14−16
−657%
Far Cry 5 60−65
+650%
8−9
−650%
Forza Horizon 4 70−75
+640%
10−11
−640%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+590%
10−11
−590%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+629%
7−8
−629%
Valorant 140−150
+678%
18−20
−678%

Full HD
Epic

Fortnite 95−100
+600%
14−16
−600%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+640%
5−6
−640%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+639%
18−20
−639%
Grand Theft Auto V 30−35
+675%
4−5
−675%
Metro Exodus 21−24
+667%
3−4
−667%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+600%
24−27
−600%
Valorant 170−180
+625%
24−27
−625%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+643%
7−8
−643%
Cyberpunk 2077 16−18
+750%
2−3
−750%
Far Cry 5 40−45
+583%
6−7
−583%
Forza Horizon 4 45−50
+650%
6−7
−650%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+600%
4−5
−600%

1440p
Epic

Fortnite 40−45
+600%
6−7
−600%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+700%
2−3
−700%
Grand Theft Auto V 30−35
+725%
4−5
−725%
Metro Exodus 14−16
+650%
2−3
−650%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+767%
3−4
−767%
Valorant 100−110
+636%
14−16
−636%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+800%
3−4
−800%
Counter-Strike 2 16−18
+700%
2−3
−700%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Dota 2 60−65
+600%
9−10
−600%
Far Cry 5 20−22
+900%
2−3
−900%
Forza Horizon 4 30−35
+700%
4−5
−700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+800%
2−3
−800%

4K
Epic

Fortnite 18−20
+850%
2−3
−850%

นี่คือวิธีที่ GTX 780M SLI และ UHD Graphics 710 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 780M SLI เร็วกว่า 607% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.91 2.63
ความใหม่ล่าสุด 30 พฤษภาคม 2013 4 มกราคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 10 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 200 วัตต์ 15 วัตต์

GTX 780M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 581%

ในทางกลับกัน UHD Graphics 710 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1233%

GeForce GTX 780M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 710 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 780M SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ UHD Graphics 710 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 5 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 780M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 148 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 710 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 780M SLI หรือ UHD Graphics 710 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่