ATI Radeon HD 4830 vs GeForce GTX 780M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 780M SLI กับ Radeon HD 4830 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 780M SLI
2013
2x 4 จีบี GDDR5,200 Watt
17.91
+765%

780M SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 4830 อย่างมหาศาลถึง 765% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ342928
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.25
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.901.68
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUN14E-GTXRV770
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)21 ตุลาคม 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$130

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3072640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก823 MHz575 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7080 Million956 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Watt95 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล18.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.736 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล246 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบี512 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ5000 MHz900 MHz
ไม่มีข้อมูล57.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล2x DVI, 1x S-Video

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1110.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล4.1
OpenGLไม่มีข้อมูล3.3
OpenCLไม่มีข้อมูล1.1
Vulkan-N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD99
+890%
10−12
−890%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล13.00

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
+930%
10−11
−930%
Cyberpunk 2077 35−40
+875%
4−5
−875%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+900%
4−5
−900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 75−80
+863%
8−9
−863%
Counter-Strike 2 100−110
+930%
10−11
−930%
Cyberpunk 2077 35−40
+875%
4−5
−875%
Far Cry 5 60−65
+900%
6−7
−900%
Fortnite 95−100
+880%
10−11
−880%
Forza Horizon 4 70−75
+825%
8−9
−825%
Forza Horizon 5 55−60
+850%
6−7
−850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+886%
7−8
−886%
Valorant 140−150
+775%
16−18
−775%

Full HD
High

Battlefield 5 75−80
+863%
8−9
−863%
Counter-Strike 2 100−110
+930%
10−11
−930%
Counter-Strike: Global Offensive 257
+852%
27−30
−852%
Cyberpunk 2077 35−40
+875%
4−5
−875%
Dota 2 100−110
+783%
12−14
−783%
Far Cry 5 60−65
+900%
6−7
−900%
Fortnite 95−100
+880%
10−11
−880%
Forza Horizon 4 70−75
+825%
8−9
−825%
Forza Horizon 5 55−60
+850%
6−7
−850%
Grand Theft Auto V 65−70
+871%
7−8
−871%
Metro Exodus 35−40
+875%
4−5
−875%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+886%
7−8
−886%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+920%
5−6
−920%
Valorant 140−150
+775%
16−18
−775%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75−80
+863%
8−9
−863%
Cyberpunk 2077 35−40
+875%
4−5
−875%
Dota 2 100−110
+783%
12−14
−783%
Far Cry 5 60−65
+900%
6−7
−900%
Forza Horizon 4 70−75
+825%
8−9
−825%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+886%
7−8
−886%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
+920%
5−6
−920%
Valorant 140−150
+775%
16−18
−775%

Full HD
Epic

Fortnite 95−100
+880%
10−11
−880%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+825%
4−5
−825%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+850%
14−16
−850%
Grand Theft Auto V 30−35
+933%
3−4
−933%
Metro Exodus 21−24
+1050%
2−3
−1050%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+833%
18−20
−833%
Valorant 170−180
+867%
18−20
−867%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+767%
6−7
−767%
Cyberpunk 2077 16−18
+1600%
1−2
−1600%
Far Cry 5 40−45
+925%
4−5
−925%
Forza Horizon 4 45−50
+800%
5−6
−800%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+833%
3−4
−833%

1440p
Epic

Fortnite 40−45
+950%
4−5
−950%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Grand Theft Auto V 30−35
+1000%
3−4
−1000%
Metro Exodus 14−16
+1400%
1−2
−1400%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+767%
3−4
−767%
Valorant 100−110
+930%
10−11
−930%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+800%
3−4
−800%
Counter-Strike 2 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Cyberpunk 2077 7−8 0−1
Dota 2 60−65
+800%
7−8
−800%
Far Cry 5 20−22
+900%
2−3
−900%
Forza Horizon 4 30−35
+967%
3−4
−967%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+800%
2−3
−800%

4K
Epic

Fortnite 18−20
+850%
2−3
−850%

นี่คือวิธีที่ GTX 780M SLI และ ATI HD 4830 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 780M SLI เร็วกว่า 890% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.91 2.07
ความใหม่ล่าสุด 30 พฤษภาคม 2013 21 ตุลาคม 2008
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 200 วัตต์ 95 วัตต์

GTX 780M SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 765% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%

ในทางกลับกัน ATI HD 4830 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 111%

GeForce GTX 780M SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 4830 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 780M SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 4830 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 5 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 780M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 45 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 4830 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 780M SLI หรือ Radeon HD 4830 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่