Radeon RX 5700 XT vs GeForce GTX 675M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 675M กับ Radeon RX 5700 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 675M
2012
2 จีบี GDDR5,100 Watt
4.43

5700 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า 675M อย่างมหาศาลถึง 770% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ710132
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก53
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล35.85
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.4113.19
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUGF114Navi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย22 มีนาคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก620 MHz1605 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1905 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,950 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์39.68304.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.9523 TFLOPS9.754 TFLOPS
ROPs3264
TMUs64160
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI Express 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล272 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1750 MHz
96.0 จีบี/s448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI++
HDCP+-
ความละเอียด VGA สูงสุดUp to 2048x1536ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
VR Readyไม่มีข้อมูล+
Multi Monitorไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 API12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A+
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 675M 4.43
RX 5700 XT 38.55
+770%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 675M 1857
ตัวอย่าง: 430
RX 5700 XT 16074
+766%
ตัวอย่าง: 17550

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 675M 3218
RX 5700 XT 35823
+1013%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 675M 14756
RX 5700 XT 83961
+469%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 675M 2331
RX 5700 XT 26189
+1024%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GTX 675M 18056
RX 5700 XT 146093
+709%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p48
−733%
400−450
+733%
Full HD48
−160%
125
+160%
1440p8−9
−850%
76
+850%
4K5−6
−840%
47
+840%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.19
1440pไม่มีข้อมูล5.25
4Kไม่มีข้อมูล8.49

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 18−20
−1726%
347
+1726%
Cyberpunk 2077 9−10
−767%
78
+767%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−1971%
145
+1971%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−561%
119
+561%
Counter-Strike 2 18−20
−1521%
308
+1521%
Cyberpunk 2077 9−10
−767%
78
+767%
Far Cry 5 14−16
−886%
138
+886%
Fortnite 24−27
−758%
223
+758%
Forza Horizon 4 21−24
−638%
155
+638%
Forza Horizon 5 12−14
−1342%
173
+1342%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−883%
177
+883%
Valorant 55−60
−440%
313
+440%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−511%
110
+511%
Counter-Strike 2 18−20
−832%
177
+832%
Counter-Strike: Global Offensive 102
−174%
270−280
+174%
Cyberpunk 2077 9−10
−733%
75
+733%
Dota 2 35−40
−136%
92
+136%
Far Cry 5 14−16
−829%
130
+829%
Fortnite 24−27
−588%
179
+588%
Forza Horizon 4 21−24
−633%
154
+633%
Forza Horizon 5 12−14
−1167%
152
+1167%
Grand Theft Auto V 14−16
−936%
145
+936%
Metro Exodus 8−9
−1113%
97
+1113%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−822%
166
+822%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−1085%
154
+1085%
Valorant 55−60
−407%
294
+407%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−483%
105
+483%
Cyberpunk 2077 9−10
−644%
67
+644%
Dota 2 35−40
−164%
103
+164%
Far Cry 5 14−16
−693%
111
+693%
Forza Horizon 4 21−24
−605%
148
+605%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−672%
139
+672%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−615%
93
+615%
Valorant 55−60
−174%
159
+174%

Full HD
Epic

Fortnite 24−27
−450%
143
+450%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−1067%
105
+1067%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−703%
270−280
+703%
Grand Theft Auto V 3−4
−2533%
79
+2533%
Metro Exodus 3−4
−1800%
57
+1800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
Valorant 45−50
−496%
286
+496%

1440p
Ultra

Battlefield 5 3−4
−2867%
89
+2867%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40
+1233%
Far Cry 5 8−9
−1113%
97
+1113%
Forza Horizon 4 10−12
−982%
119
+982%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1133%
70−75
+1133%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−933%
93
+933%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−394%
79
+394%
The Witcher 3: Wild Hunt 0−1 54
Valorant 21−24
−1000%
242
+1000%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−5900%
60
+5900%
Cyberpunk 2077 1−2
−1600%
17
+1600%
Dota 2 14−16
−520%
93
+520%
Far Cry 5 3−4
−1667%
53
+1667%
Forza Horizon 4 6−7
−1217%
79
+1217%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−960%
53
+960%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−800%
45
+800%

4K
High

Counter-Strike 2 28
+0%
28
+0%
Metro Exodus 35
+0%
35
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%

นี่คือวิธีที่ GTX 675M และ RX 5700 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT เร็วกว่า 733% ในความละเอียด 900p
  • RX 5700 XT เร็วกว่า 160% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5700 XT เร็วกว่า 850% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5700 XT เร็วกว่า 840% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 5700 XT เร็วกว่า 5900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.43 38.55
ความใหม่ล่าสุด 22 มีนาคม 2012 7 กรกฎาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 225 วัตต์

GTX 675M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 125%

ในทางกลับกัน RX 5700 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 770% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 5700 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 675M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 675M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5700 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 21 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 675M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.4 10243 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 675M หรือ Radeon RX 5700 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่