ATI Radeon HD 4870 vs GeForce GTX 590

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 590 และ Radeon HD 4870 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 590
2011,$699
3072 เอ็มบี (1536 เอ็มบี per GPU) GDDR5,365 Watt
7.99
+141%

GTX 590 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 4870 อย่างมหาศาลถึง 141% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ564791
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.680.27
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.691.70
สถาปัตยกรรมFermi 2.0 (2010−2014)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGF110RV770
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 มีนาคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)25 มิถุนายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 $299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 590 มีความคุ้มค่ามากกว่า ATI HD 4870 อยู่ 152%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024 ×2800
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก607 MHz750 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million956 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)365 Watt150 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด97 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์38.91 ×230.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.244 TFLOPS ×21.2 TFLOPS
ROPs48 ×216
TMUs64 ×240
L1 Cache1 เอ็มบี160 เคบี
L2 Cache768 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัส16x PCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว279 mm241 mm
ความสูง11.1 ซมไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pin2x 6-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด3072 เอ็มบี (1536 เอ็มบี per GPU) ×21 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ768-bit (384-bit per GPU) ×2256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1707 MHz900 MHz
327.7 จีบี/s ×2115.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลThree Dual Link DVI-IMini DisplayPort2x DVI, 1x S-Video
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIInternalไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์5.14.1
OpenGL4.23.3
OpenCL1.11.1
VulkanN/AN/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 590 7.99
+141%
ATI HD 4870 3.31

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 590 3341
+141%
ตัวอย่าง: 419
ATI HD 4870 1386
ตัวอย่าง: 2110

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p47
+161%
18−20
−161%
Full HD111
+147%
45−50
−147%
1200p112
+149%
45−50
−149%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p6.30
+5.5%
6.64
−5.5%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+163%
16−18
−163%
Cyberpunk 2077 16−18
+143%
7−8
−143%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+150%
6−7
−150%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
+157%
14−16
−157%
Counter-Strike 2 40−45
+163%
16−18
−163%
Cyberpunk 2077 16−18
+143%
7−8
−143%
Far Cry 5 24−27
+160%
10−11
−160%
Fortnite 45−50
+172%
18−20
−172%
Forza Horizon 4 35−40
+157%
14−16
−157%
Forza Horizon 5 24−27
+167%
9−10
−167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+142%
12−14
−142%
Valorant 80−85
+177%
30−33
−177%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
+157%
14−16
−157%
Counter-Strike 2 40−45
+163%
16−18
−163%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+154%
50−55
−154%
Cyberpunk 2077 16−18
+143%
7−8
−143%
Dota 2 60−65
+154%
24−27
−154%
Far Cry 5 24−27
+160%
10−11
−160%
Fortnite 45−50
+172%
18−20
−172%
Forza Horizon 4 35−40
+157%
14−16
−157%
Forza Horizon 5 24−27
+167%
9−10
−167%
Grand Theft Auto V 30−33
+150%
12−14
−150%
Metro Exodus 16−18
+167%
6−7
−167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+142%
12−14
−142%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+163%
8−9
−163%
Valorant 80−85
+177%
30−33
−177%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
+157%
14−16
−157%
Cyberpunk 2077 16−18
+143%
7−8
−143%
Dota 2 60−65
+154%
24−27
−154%
Far Cry 5 24−27
+160%
10−11
−160%
Forza Horizon 4 35−40
+157%
14−16
−157%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+142%
12−14
−142%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+163%
8−9
−163%
Valorant 80−85
+177%
30−33
−177%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+172%
18−20
−172%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+150%
6−7
−150%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+158%
24−27
−158%
Grand Theft Auto V 10−11
+150%
4−5
−150%
Metro Exodus 8−9
+167%
3−4
−167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+169%
16−18
−169%
Valorant 90−95
+160%
35−40
−160%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
+157%
7−8
−157%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Far Cry 5 16−18
+143%
7−8
−143%
Forza Horizon 4 18−20
+171%
7−8
−171%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+175%
4−5
−175%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+143%
7−8
−143%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+171%
7−8
−171%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
+167%
3−4
−167%
Valorant 40−45
+163%
16−18
−163%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
+200%
3−4
−200%
Counter-Strike 2 2−3 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 30−33
+150%
12−14
−150%
Far Cry 5 8−9
+167%
3−4
−167%
Forza Horizon 4 12−14
+160%
5−6
−160%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+167%
3−4
−167%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+167%
3−4
−167%

นี่คือวิธีที่ GTX 590 และ ATI HD 4870 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 590 เร็วกว่า 161% ในความละเอียด 900p
  • GTX 590 เร็วกว่า 147% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 590 เร็วกว่า 149% ในความละเอียด 1200p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.99 3.31
ความใหม่ล่าสุด 24 มีนาคม 2011 25 มิถุนายน 2008
จำนวน RAM สูงสุด 3072 เอ็มบี (1536 เอ็มบี per GPU) 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 365 วัตต์ 150 วัตต์

GTX 590 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 141% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 38%

ในทางกลับกัน ATI HD 4870 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 143%

GeForce GTX 590 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 4870 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 61 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 590 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 242 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 4870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 590 หรือ Radeon HD 4870 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่