Radeon Instinct MI25 vs GeForce GTX 485M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 485M กับ Radeon Instinct MI25 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 485M
2011
2 จีบี GDDR5,100 Watt
5.64

MI25 มีประสิทธิภาพดีกว่า 485M อย่างน่าประทับใจ 87% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ651478
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.342.70
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGF104Vega 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3844096 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1150 MHz1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,950 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์36.80384.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8832 TFLOPS12.29 TFLOPS ×2
ROPs3264 ×2
TMUs64256 ×2
L1 Cache512 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCI-E 2.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz852 MHz
96.0 จีบี/s436.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
ความละเอียด VGA สูงสุด2048x1536ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.4
OpenGL4.54.6
OpenCL1.12.0
VulkanN/A1.1.125
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 485M 5.64
Instinct MI25 10.53
+86.7%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 485M 2359
ตัวอย่าง: 24
Instinct MI25 3954
+67.6%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p48
−77.1%
85−90
+77.1%
Full HD66
−81.8%
120−130
+81.8%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 27−30
−85.2%
50−55
+85.2%
Cyberpunk 2077 12−14
−75%
21−24
+75%
Resident Evil 4 Remake 9−10
−77.8%
16−18
+77.8%

Full HD
Medium

Battlefield 5 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Counter-Strike 2 27−30
−85.2%
50−55
+85.2%
Cyberpunk 2077 12−14
−75%
21−24
+75%
Far Cry 5 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Fortnite 30−35
−76.5%
60−65
+76.5%
Forza Horizon 4 24−27
−73.1%
45−50
+73.1%
Forza Horizon 5 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%
Valorant 65−70
−79.1%
120−130
+79.1%

Full HD
High

Battlefield 5 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Counter-Strike 2 27−30
−85.2%
50−55
+85.2%
Counter-Strike: Global Offensive 95−100
−77.1%
170−180
+77.1%
Cyberpunk 2077 12−14
−75%
21−24
+75%
Dota 2 45−50
−80.9%
85−90
+80.9%
Far Cry 5 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Fortnite 30−35
−76.5%
60−65
+76.5%
Forza Horizon 4 24−27
−73.1%
45−50
+73.1%
Forza Horizon 5 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
Grand Theft Auto V 20−22
−75%
35−40
+75%
Metro Exodus 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
Valorant 65−70
−79.1%
120−130
+79.1%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Cyberpunk 2077 12−14
−75%
21−24
+75%
Dota 2 45−50
−80.9%
85−90
+80.9%
Far Cry 5 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
Forza Horizon 4 24−27
−73.1%
45−50
+73.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
Valorant 65−70
−79.1%
120−130
+79.1%

Full HD
Epic

Fortnite 30−35
−76.5%
60−65
+76.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−81.8%
80−85
+81.8%
Grand Theft Auto V 5−6
−80%
9−10
+80%
Metro Exodus 5−6
−80%
9−10
+80%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−84.2%
70−75
+84.2%
Valorant 60−65
−74.6%
110−120
+74.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 8−9
−75%
14−16
+75%
Cyberpunk 2077 4−5
−75%
7−8
+75%
Far Cry 5 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Forza Horizon 4 14−16
−71.4%
24−27
+71.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−75%
14−16
+75%

1440p
Epic

Fortnite 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−76.5%
30−33
+76.5%
Metro Exodus 0−1 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%
Valorant 27−30
−72.4%
50−55
+72.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 4−5
−75%
7−8
+75%
Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 20−22
−75%
35−40
+75%
Far Cry 5 5−6
−80%
9−10
+80%
Forza Horizon 4 8−9
−75%
14−16
+75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−66.7%
10−11
+66.7%

นี่คือวิธีที่ GTX 485M และ Instinct MI25 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Instinct MI25 เร็วกว่า 77% ในความละเอียด 900p
  • Instinct MI25 เร็วกว่า 82% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.64 10.53
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2011 27 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 300 วัตต์

GTX 485M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 200%

ในทางกลับกัน Instinct MI25 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 87% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon Instinct MI25 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 485M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 485M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Instinct MI25 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.5 4 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 485M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon Instinct MI25 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 485M หรือ Radeon Instinct MI25 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่