Radeon Vega 7 vs GeForce GTX 460M SLI

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 460M SLI และ Radeon Vega 7 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 460M SLI
2010
2x1536 เอ็มบี GDDR5
4.55

Vega 7 มีประสิทธิภาพดีกว่า 460M SLI อย่างน่าสนใจ 48% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ702606
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก16
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล11.52
สถาปัตยกรรมFermi (2010−2014)GCN 5.1 (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUN11E-GSCezanne
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย3 กันยายน 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)13 เมษายน 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384448
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก675 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล9,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล45 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล53.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.702 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล28

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2x1536 เอ็มบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHzSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.2
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 460M SLI 4.55
Vega 7 6.73
+47.9%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GTX 460M SLI 3313
Vega 7 5229
+57.8%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 460M SLI 14236
Vega 7 17399
+22.2%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p52
−44.2%
75−80
+44.2%
Full HD67
+205%
22
−205%
1440p18−20
−55.6%
28
+55.6%
4K12−14
−50%
18
+50%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 20−22
−70%
30−35
+70%
Cyberpunk 2077 9−10
−100%
18
+100%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−71.4%
12−14
+71.4%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−47.4%
28
+47.4%
Counter-Strike 2 20−22
−70%
30−35
+70%
Cyberpunk 2077 9−10
−55.6%
14
+55.6%
Far Cry 5 14−16
−42.9%
20
+42.9%
Fortnite 27−30
−133%
63
+133%
Forza Horizon 4 21−24
−68.2%
37
+68.2%
Forza Horizon 5 12−14
−84.6%
24
+84.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−38.9%
24−27
+38.9%
Valorant 55−60
−25.4%
70−75
+25.4%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−21.1%
23
+21.1%
Counter-Strike 2 20−22
−70%
30−35
+70%
Counter-Strike: Global Offensive 80−85
+37.9%
58
−37.9%
Cyberpunk 2077 9−10
−11.1%
10
+11.1%
Dota 2 40−45
−37.5%
55−60
+37.5%
Far Cry 5 14−16
−28.6%
18
+28.6%
Fortnite 27−30
+0%
27
+0%
Forza Horizon 4 21−24
−59.1%
35
+59.1%
Forza Horizon 5 12−14
−61.5%
21
+61.5%
Grand Theft Auto V 14−16
−13.3%
17
+13.3%
Metro Exodus 9−10
−44.4%
13
+44.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−27.8%
23
+27.8%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−38.5%
18
+38.5%
Valorant 55−60
−23.7%
73
+23.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−10.5%
21
+10.5%
Cyberpunk 2077 9−10
+0%
9
+0%
Dota 2 40−45
−37.5%
55−60
+37.5%
Far Cry 5 14−16
−28.6%
18
+28.6%
Forza Horizon 4 21−24
−22.7%
27
+22.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−38.9%
24−27
+38.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+0%
13
+0%
Valorant 55−60
+136%
25
−136%

Full HD
Epic

Fortnite 27−30
+92.9%
14
−92.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−44.4%
12−14
+44.4%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−48.6%
50−55
+48.6%
Grand Theft Auto V 3−4
−133%
7−8
+133%
Metro Exodus 3−4
−100%
6−7
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−14.3%
40−45
+14.3%
Valorant 45−50
+2.1%
48
−2.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 3−4
−333%
12−14
+333%
Cyberpunk 2077 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%
Far Cry 5 9−10
−55.6%
14−16
+55.6%
Forza Horizon 4 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−55.6%
14−16
+55.6%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−6.3%
16−18
+6.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 0−1 5−6
Valorant 21−24
−8.7%
25
+8.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
−500%
6−7
+500%
Cyberpunk 2077 1−2
−100%
2−3
+100%
Dota 2 16−18
−31.3%
21−24
+31.3%
Far Cry 5 3−4
−100%
6−7
+100%
Forza Horizon 4 6−7
−83.3%
10−12
+83.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−40%
7−8
+40%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−40%
7−8
+40%

4K
High

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Metro Exodus 2−3
+0%
2−3
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 0−1 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 460M SLI และ Vega 7 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Vega 7 เร็วกว่า 44% ในความละเอียด 900p
  • GTX 460M SLI เร็วกว่า 205% ในความละเอียด 1080p
  • Vega 7 เร็วกว่า 56% ในความละเอียด 1440p
  • Vega 7 เร็วกว่า 50% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ GTX 460M SLI เร็วกว่า 136%
  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Vega 7 เร็วกว่า 500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 460M SLI เหนือกว่าใน 4การทดสอบ (7%)
  • Vega 7 เหนือกว่าใน 46การทดสอบ (85%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.55 6.73
ความใหม่ล่าสุด 3 กันยายน 2010 13 เมษายน 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm

Vega 7 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 48% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon Vega 7 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 460M SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน GeForce GTX 460M SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 3428 โหวต

ให้คะแนน Radeon Vega 7 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 460M SLI หรือ Radeon Vega 7 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่