ATI Radeon 7000 vs GeForce GTX 1080 Ti

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ971607
จัดอันดับตามความนิยม49ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา19.07ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.69ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)Rage 6 (2000−2007)
ชื่อรหัส GPUGP102RV100
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย10 มีนาคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)19 กุมภาพันธ์ 2001 (เมื่อ 25 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3584ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1481 MHz183 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1582 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์11,800 million30 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm180 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt23 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด91 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์354.40.55
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว11.34 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs881
TMUs2243
L1 Cache1.3 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2.75 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16AGP 4x
ความยาว267 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot1-slot
กำลังไฟระบบที่แนะนำ (PSU)600 วัตต์ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin + 1x 8-pinNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5XDDR
จำนวน RAM สูงสุด11 จีบี32 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ352 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1376 MHz183 MHz
484.4 จีบี/s2.928 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0, 3x DisplayPort 1.4a1x DVI, 1x VGA, 1x S-Video
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)7.0
รุ่นเชดเดอร์6.8ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.51.3
OpenCL3.0N/A
Vulkan+N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน



Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1080 Ti 18591
+929450%
ตัวอย่าง: 32287
ATI 7000 2
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD129ไม่มีข้อมูล
1440p84ไม่มีข้อมูล
4K67ไม่มีข้อมูล

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.42ไม่มีข้อมูล
1440p8.32ไม่มีข้อมูล
4K10.43ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 240−250 ไม่มีข้อมูล
Cyberpunk 2077 100−110 ไม่มีข้อมูล
Resident Evil 4 Remake 120−130 ไม่มีข้อมูล

Full HD
Medium

Battlefield 5 166 ไม่มีข้อมูล
Counter-Strike 2 240−250 ไม่มีข้อมูล
Cyberpunk 2077 100−110 ไม่มีข้อมูล
Far Cry 5 120 ไม่มีข้อมูล
Fortnite 190−200 ไม่มีข้อมูล
Forza Horizon 4 147 ไม่มีข้อมูล
Forza Horizon 5 140−150 ไม่มีข้อมูล
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 125 ไม่มีข้อมูล
Valorant 250−260 ไม่มีข้อมูล

Full HD
High

Battlefield 5 154 ไม่มีข้อมูล
Counter-Strike 2 240−250 ไม่มีข้อมูล
Counter-Strike: Global Offensive 270−280 ไม่มีข้อมูล
Cyberpunk 2077 100−110 ไม่มีข้อมูล
Dota 2 133 ไม่มีข้อมูล
Far Cry 5 117 ไม่มีข้อมูล
Fortnite 203 ไม่มีข้อมูล
Forza Horizon 4 145 ไม่มีข้อมูล
Forza Horizon 5 140−150 ไม่มีข้อมูล
Grand Theft Auto V 120 ไม่มีข้อมูล
Metro Exodus 90 ไม่มีข้อมูล
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 115 ไม่มีข้อมูล
The Witcher 3: Wild Hunt 160−170 ไม่มีข้อมูล
Valorant 250−260 ไม่มีข้อมูล

Full HD
Ultra

Battlefield 5 149 ไม่มีข้อมูล
Cyberpunk 2077 100−110 ไม่มีข้อมูล
Dota 2 125 ไม่มีข้อมูล
Far Cry 5 109 ไม่มีข้อมูล
Forza Horizon 4 120 ไม่มีข้อมูล
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102 ไม่มีข้อมูล
The Witcher 3: Wild Hunt 98 ไม่มีข้อมูล
Valorant 179 ไม่มีข้อมูล

Full HD
Epic

Fortnite 163 ไม่มีข้อมูล

1440p
High

Counter-Strike 2 120−130 ไม่มีข้อมูล
Counter-Strike: Global Offensive 300−350 ไม่มีข้อมูล
Grand Theft Auto V 84 ไม่มีข้อมูล
Metro Exodus 56 ไม่มีข้อมูล
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180 ไม่มีข้อมูล
Valorant 280−290 ไม่มีข้อมูล

1440p
Ultra

Battlefield 5 118 ไม่มีข้อมูล
Cyberpunk 2077 55−60 ไม่มีข้อมูล
Far Cry 5 97 ไม่มีข้อมูล
Forza Horizon 4 102 ไม่มีข้อมูล
The Witcher 3: Wild Hunt 90−95 ไม่มีข้อมูล

1440p
Epic

Fortnite 107 ไม่มีข้อมูล

4K
High

Counter-Strike 2 50−55 ไม่มีข้อมูล
Grand Theft Auto V 98 ไม่มีข้อมูล
Metro Exodus 35 ไม่มีข้อมูล
The Witcher 3: Wild Hunt 72 ไม่มีข้อมูล
Valorant 270−280 ไม่มีข้อมูล

4K
Ultra

Battlefield 5 70 ไม่มีข้อมูล
Counter-Strike 2 50−55 ไม่มีข้อมูล
Cyberpunk 2077 24−27 ไม่มีข้อมูล
Dota 2 125 ไม่มีข้อมูล
Far Cry 5 55 ไม่มีข้อมูล
Forza Horizon 4 75 ไม่มีข้อมูล
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45 ไม่มีข้อมูล

4K
Epic

Fortnite 51 ไม่มีข้อมูล

สรุปข้อดีและข้อเสีย


ความใหม่ล่าสุด 10 มีนาคม 2017 19 กุมภาพันธ์ 2001
จำนวน RAM สูงสุด 11 จีบี 32 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 180 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 23 วัตต์

GTX 1080 Ti มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 16 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 1025%

ในทางกลับกัน ATI 7000 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 987%

เราไม่สามารถตัดสินระหว่าง GeForce GTX 1080 Ti และ Radeon 7000 ได้ เนื่องจากเราไม่มีผลการทดสอบเพื่อประเมิน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 13166 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 202 โหวต

ให้คะแนน Radeon 7000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 Ti หรือ Radeon 7000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่