ATI Mobility Radeon HD 560v vs GeForce GTX 1080 SLI มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1080 SLI มือถือ และ Mobility Radeon HD 560v โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1080 SLI มือถือ
2016
2x 8 จีบี GDDR5
35.02
+4223%

1080 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 560v อย่างมหาศาลถึง 4223% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1631202
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล4.16
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIM96
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤษภาคม 2010 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5120320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1556 MHz550 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1733 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million514 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล17.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.352 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล32
L1 Cacheไม่มีข้อมูล64 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ10000 MHz800 MHz
ไม่มีข้อมูล25.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_110.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล4.1
OpenGLไม่มีข้อมูล3.3
OpenCLไม่มีข้อมูล1.1
Vulkan+N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1080 SLI มือถือ 35.02
+4223%
ATI Mobility HD 560v 0.81

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1080 SLI มือถือ 55056
+2139%
ATI Mobility HD 560v 2460

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD137
+4467%
3−4
−4467%
4K95
+4650%
2−3
−4650%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 190−200
+4850%
4−5
−4850%
Cyberpunk 2077 80−85
+3950%
2−3
−3950%
Resident Evil 4 Remake 90−95
+4550%
2−3
−4550%

Full HD
Medium

Battlefield 5 120−130
+6150%
2−3
−6150%
Counter-Strike 2 190−200
+4850%
4−5
−4850%
Cyberpunk 2077 80−85
+3950%
2−3
−3950%
Far Cry 5 110−120
+11300%
1−2
−11300%
Fortnite 150−160
+5100%
3−4
−5100%
Forza Horizon 4 130−140
+2183%
6−7
−2183%
Forza Horizon 5 110−120
+5500%
2−3
−5500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1675%
8−9
−1675%
Valorant 210−220
+610%
30−33
−610%

Full HD
High

Battlefield 5 120−130
+6150%
2−3
−6150%
Counter-Strike 2 190−200
+4850%
4−5
−4850%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1164%
21−24
−1164%
Cyberpunk 2077 80−85
+3950%
2−3
−3950%
Dota 2 140−150
+985%
12−14
−985%
Far Cry 5 110−120
+11300%
1−2
−11300%
Fortnite 150−160
+5100%
3−4
−5100%
Forza Horizon 4 130−140
+2183%
6−7
−2183%
Forza Horizon 5 110−120
+5500%
2−3
−5500%
Grand Theft Auto V 120−130
+5950%
2−3
−5950%
Metro Exodus 80−85
+8200%
1−2
−8200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1675%
8−9
−1675%
The Witcher 3: Wild Hunt 181
+2917%
6−7
−2917%
Valorant 210−220
+610%
30−33
−610%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 120−130
+6150%
2−3
−6150%
Cyberpunk 2077 80−85
+3950%
2−3
−3950%
Dota 2 140−150
+985%
12−14
−985%
Far Cry 5 110−120
+11300%
1−2
−11300%
Forza Horizon 4 130−140
+2183%
6−7
−2183%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 140−150
+1675%
8−9
−1675%
The Witcher 3: Wild Hunt 115
+1817%
6−7
−1817%
Valorant 210−220
+610%
30−33
−610%

Full HD
Epic

Fortnite 150−160
+5100%
3−4
−5100%

1440p
High

Counter-Strike 2 85−90
+2767%
3−4
−2767%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+4860%
5−6
−4860%
Grand Theft Auto V 70−75
+7100%
1−2
−7100%
Metro Exodus 50−55
+5000%
1−2
−5000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1844%
9−10
−1844%
Valorant 240−250
+4820%
5−6
−4820%

1440p
Ultra

Battlefield 5 90−95
+4500%
2−3
−4500%
Cyberpunk 2077 40−45 0−1
Far Cry 5 85−90 0−1
Forza Horizon 4 95−100
+4850%
2−3
−4850%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+3150%
2−3
−3150%

1440p
Epic

Fortnite 90−95
+9100%
1−2
−9100%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45 0−1
Grand Theft Auto V 75−80
+436%
14−16
−436%
Metro Exodus 30−35 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 87
+4250%
2−3
−4250%
Valorant 210−220
+5300%
4−5
−5300%

4K
Ultra

Battlefield 5 55−60
+5500%
1−2
−5500%
Counter-Strike 2 40−45 0−1
Cyberpunk 2077 18−20 0−1
Dota 2 100−110
+5100%
2−3
−5100%
Far Cry 5 45−50
+4500%
1−2
−4500%
Forza Horizon 4 65−70
+6500%
1−2
−6500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+2150%
2−3
−2150%

4K
Epic

Fortnite 45−50
+2150%
2−3
−2150%

นี่คือวิธีที่ GTX 1080 SLI มือถือ และ ATI Mobility HD 560v แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1080 SLI มือถือ เร็วกว่า 4467% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1080 SLI มือถือ เร็วกว่า 4650% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ GTX 1080 SLI มือถือ เร็วกว่า 11300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1080 SLI มือถือ เหนือกว่า ATI Mobility HD 560v ในการทดสอบทั้ง 32 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 35.02 0.81
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 5 พฤษภาคม 2010
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 55 nm

GTX 1080 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4223% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 244%

GeForce GTX 1080 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 560v ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 3245 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1080 SLI มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 560v ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1080 SLI มือถือ หรือ Mobility Radeon HD 560v เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่