ATI Radeon E4690 vs GeForce GTX 1070 SLI
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI และ Radeon E4690 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
1070 SLI มีประสิทธิภาพดีกว่า E4690 อย่างมหาศาลถึง 3699% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 144 | 1166 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 9.46 | 2.49 |
| สถาปัตยกรรม | Pascal (2016−2021) | TeraScale (2005−2013) |
| ชื่อรหัส GPU | Pascal GP104 SLI | RV730 |
| ประเภทตลาด | เดสก์ท็อป | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว) | 1 มิถุนายน 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 3840 | 320 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1506 MHz | 600 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1683 MHz | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 14400 Million | 514 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 16 nm | 55 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 300 Watt | 30 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | ไม่มีข้อมูล | 19.20 |
| ROPs | ไม่มีข้อมูล | 8 |
| TMUs | ไม่มีข้อมูล | 32 |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | ไม่มีข้อมูล | MXM-II |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | MXM Module |
| ตัวเลือก SLI | + | - |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | GDDR3 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 2x 8 จีบี | 512 เอ็มบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 256 Bit | 128 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 8000 MHz | 1400 MHz |
| ไม่มีข้อมูล | 22.4 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| รองรับ G-SYNC | + | - |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| VR Ready | + | ไม่มีข้อมูล |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12_1 | 10.1 |
| รุ่นเชดเดอร์ | ไม่มีข้อมูล | 4.1 |
| OpenGL | ไม่มีข้อมูล | 3.3 |
| OpenCL | ไม่มีข้อมูล | 1.0 |
| Vulkan | + | - |
| CUDA | + | - |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 118
+3833%
| 3−4
−3833%
|
| 4K | 56
+5500%
| 1−2
−5500%
|
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 200−210
+4040%
|
5−6
−4040%
|
| Cyberpunk 2077 | 85−90
+4200%
|
2−3
−4200%
|
| Resident Evil 4 Remake | 95−100
+4850%
|
2−3
−4850%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 120−130
+4200%
|
3−4
−4200%
|
| Counter-Strike 2 | 200−210
+4040%
|
5−6
−4040%
|
| Cyberpunk 2077 | 85−90
+4200%
|
2−3
−4200%
|
| Far Cry 5 | 110−120
+3867%
|
3−4
−3867%
|
| Fortnite | 280
+3900%
|
7−8
−3900%
|
| Forza Horizon 4 | 140−150
+4700%
|
3−4
−4700%
|
| Forza Horizon 5 | 110−120
+3833%
|
3−4
−3833%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 140−150
+4833%
|
3−4
−4833%
|
| Valorant | 220−230
+4300%
|
5−6
−4300%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 120−130
+4200%
|
3−4
−4200%
|
| Counter-Strike 2 | 200−210
+4040%
|
5−6
−4040%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 270−280
+3886%
|
7−8
−3886%
|
| Cyberpunk 2077 | 85−90
+4200%
|
2−3
−4200%
|
| Dota 2 | 140−150
+4667%
|
3−4
−4667%
|
| Far Cry 5 | 110−120
+3867%
|
3−4
−3867%
|
| Fortnite | 176
+4300%
|
4−5
−4300%
|
| Forza Horizon 4 | 140−150
+4700%
|
3−4
−4700%
|
| Forza Horizon 5 | 110−120
+3833%
|
3−4
−3833%
|
| Grand Theft Auto V | 87
+4250%
|
2−3
−4250%
|
| Metro Exodus | 85−90
+4300%
|
2−3
−4300%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 140−150
+4833%
|
3−4
−4833%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 111
+5450%
|
2−3
−5450%
|
| Valorant | 220−230
+4300%
|
5−6
−4300%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 120−130
+4200%
|
3−4
−4200%
|
| Cyberpunk 2077 | 85−90
+4200%
|
2−3
−4200%
|
| Dota 2 | 140−150
+4667%
|
3−4
−4667%
|
| Far Cry 5 | 110−120
+3867%
|
3−4
−3867%
|
| Forza Horizon 4 | 140−150
+4700%
|
3−4
−4700%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 140−150
+4833%
|
3−4
−4833%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 73
+7200%
|
1−2
−7200%
|
| Valorant | 220−230
+4300%
|
5−6
−4300%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 123
+4000%
|
3−4
−4000%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 90−95
+4550%
|
2−3
−4550%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 260−270
+4250%
|
6−7
−4250%
|
| Grand Theft Auto V | 75−80
+3750%
|
2−3
−3750%
|
| Metro Exodus | 50−55
+5300%
|
1−2
−5300%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+4275%
|
4−5
−4275%
|
| Valorant | 250−260
+4100%
|
6−7
−4100%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 95−100
+4700%
|
2−3
−4700%
|
| Cyberpunk 2077 | 40−45
+4200%
|
1−2
−4200%
|
| Far Cry 5 | 90−95
+4400%
|
2−3
−4400%
|
| Forza Horizon 4 | 100−110
+5150%
|
2−3
−5150%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
+6800%
|
1−2
−6800%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 95−100
+4800%
|
2−3
−4800%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 40−45
+4100%
|
1−2
−4100%
|
| Grand Theft Auto V | 81
+3950%
|
2−3
−3950%
|
| Metro Exodus | 30−35 | 0−1 |
| The Witcher 3: Wild Hunt | 54
+5300%
|
1−2
−5300%
|
| Valorant | 220−230
+3700%
|
6−7
−3700%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 55−60
+5800%
|
1−2
−5800%
|
| Counter-Strike 2 | 40−45
+4100%
|
1−2
−4100%
|
| Cyberpunk 2077 | 18−20 | 0−1 |
| Dota 2 | 100−110
+5300%
|
2−3
−5300%
|
| Far Cry 5 | 45−50
+4800%
|
1−2
−4800%
|
| Forza Horizon 4 | 70−75
+6900%
|
1−2
−6900%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 45−50
+4800%
|
1−2
−4800%
|
4K
Epic
| Fortnite | 38
+3700%
|
1−2
−3700%
|
นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI และ ATI E4690 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- GTX 1070 SLI เร็วกว่า 3833% ในความละเอียด 1080p
- GTX 1070 SLI เร็วกว่า 5500% ในความละเอียด 4K
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 36.85 | 0.97 |
| ความใหม่ล่าสุด | 16 สิงหาคม 2016 | 1 มิถุนายน 2009 |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 16 nm | 55 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 300 วัตต์ | 30 วัตต์ |
GTX 1070 SLI มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3699% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 244%
ในทางกลับกัน ATI E4690 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%
GeForce GTX 1070 SLI เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon E4690 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
