Radeon HD 7990 vs GeForce GTX 1070 SLI มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ กับ Radeon HD 7990 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1070 SLI มือถือ
2016
2x 8 จีบี GDDR5
40.14
+202%

1070 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7990 อย่างมหาศาลถึง 202% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ119416
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.33
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.73
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIMalta
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)24 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA40962048 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1443 MHz950 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million4,313 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล375 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล128.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล4.096 TFLOPS ×2
ROPsไม่มีข้อมูล32 ×2
TMUsไม่มีข้อมูล128 ×2
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล307 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี3 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit384 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz1500 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x DVI, 4x mini-DisplayPort
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 SLI มือถือ 40.14
+202%
HD 7990 13.31

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GTX 1070 SLI มือถือ 32969
+112%
HD 7990 15540

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD138
+207%
45−50
−207%
4K78
+225%
24−27
−225%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล22.20
4Kไม่มีข้อมูล41.63

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+217%
70−75
−217%
Cyberpunk 2077 95−100
+217%
30−33
−217%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+214%
35−40
−214%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+202%
45−50
−202%
Counter-Strike 2 220−230
+217%
70−75
−217%
Cyberpunk 2077 95−100
+217%
30−33
−217%
Far Cry 5 120−130
+223%
40−45
−223%
Fortnite 170−180
+216%
55−60
−216%
Forza Horizon 4 150−160
+212%
50−55
−212%
Forza Horizon 5 120−130
+218%
40−45
−218%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+214%
50−55
−214%
Valorant 230−240
+211%
75−80
−211%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+202%
45−50
−202%
Counter-Strike 2 220−230
+217%
70−75
−217%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+210%
90−95
−210%
Cyberpunk 2077 95−100
+217%
30−33
−217%
Dota 2 140−150
+224%
45−50
−224%
Far Cry 5 120−130
+223%
40−45
−223%
Fortnite 170−180
+216%
55−60
−216%
Forza Horizon 4 150−160
+212%
50−55
−212%
Forza Horizon 5 120−130
+218%
40−45
−218%
Grand Theft Auto V 130−140
+233%
40−45
−233%
Metro Exodus 95−100
+223%
30−33
−223%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102
+240%
30−33
−240%
The Witcher 3: Wild Hunt 168
+205%
55−60
−205%
Valorant 230−240
+211%
75−80
−211%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+202%
45−50
−202%
Cyberpunk 2077 95−100
+217%
30−33
−217%
Dota 2 140−150
+224%
45−50
−224%
Far Cry 5 120−130
+223%
40−45
−223%
Forza Horizon 4 150−160
+212%
50−55
−212%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 93
+210%
30−33
−210%
The Witcher 3: Wild Hunt 100
+233%
30−33
−233%
Valorant 230−240
+211%
75−80
−211%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+216%
55−60
−216%

1440p
High

Counter-Strike 2 100−110
+247%
30−33
−247%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+216%
90−95
−216%
Grand Theft Auto V 80−85
+211%
27−30
−211%
Metro Exodus 60−65
+233%
18−20
−233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+218%
55−60
−218%
Valorant 260−270
+211%
85−90
−211%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+243%
30−33
−243%
Cyberpunk 2077 45−50
+243%
14−16
−243%
Far Cry 5 95−100
+227%
30−33
−227%
Forza Horizon 4 110−120
+234%
35−40
−234%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+225%
24−27
−225%

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+209%
35−40
−209%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+236%
14−16
−236%
Grand Theft Auto V 85−90
+230%
27−30
−230%
Metro Exodus 35−40
+208%
12−14
−208%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+243%
21−24
−243%
Valorant 240−250
+208%
80−85
−208%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+210%
21−24
−210%
Counter-Strike 2 45−50
+236%
14−16
−236%
Cyberpunk 2077 21−24
+214%
7−8
−214%
Dota 2 110−120
+226%
35−40
−226%
Far Cry 5 50−55
+238%
16−18
−238%
Forza Horizon 4 75−80
+225%
24−27
−225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 37
+208%
12−14
−208%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+238%
16−18
−238%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI มือถือ และ HD 7990 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 207% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 225% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.14 13.31
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 24 เมษายน 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 28 nm

GTX 1070 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 202% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 75%

GeForce GTX 1070 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7990 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1070 SLI มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 7990 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 108 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 61 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7990 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ หรือ Radeon HD 7990 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่