ATI Mobility Radeon HD 3670 vs GeForce GTX 1070 SLI มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ และ Mobility Radeon HD 3670 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 SLI มือถือ
2016
2x 8 จีบี GDDR5
40.14
+8263%

1070 SLI มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 3670 อย่างมหาศาลถึง 8263% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1191303
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล1.23
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUPascal GP104 SLIM86
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย16 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4096120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1443 MHz680 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์14400 Million378 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล30 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล5.440
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.1632 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล4
TMUsไม่มีข้อมูล8
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x 8 จีบี256 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz800 MHz
ไม่มีข้อมูล25.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_110.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล4.1
OpenGLไม่มีข้อมูล3.3
OpenCLไม่มีข้อมูลN/A
Vulkan+N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 SLI มือถือ 40.14
+8263%
ATI Mobility HD 3670 0.48

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

GTX 1070 SLI มือถือ 56476
+4323%
ATI Mobility HD 3670 1277

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD138
+13700%
1−2
−13700%
4K780−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 220−230
+11000%
2−3
−11000%
Cyberpunk 2077 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Resident Evil 4 Remake 110−120
+10900%
1−2
−10900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 130−140
+13500%
1−2
−13500%
Counter-Strike 2 220−230
+11000%
2−3
−11000%
Cyberpunk 2077 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Far Cry 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Fortnite 170−180
+8600%
2−3
−8600%
Forza Horizon 4 150−160
+3800%
4−5
−3800%
Forza Horizon 5 120−130
+12600%
1−2
−12600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160
+2143%
7−8
−2143%
Valorant 230−240
+763%
27−30
−763%

Full HD
High

Battlefield 5 130−140
+13500%
1−2
−13500%
Counter-Strike 2 220−230
+11000%
2−3
−11000%
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+1541%
16−18
−1541%
Cyberpunk 2077 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Dota 2 140−150
+1227%
10−12
−1227%
Far Cry 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Fortnite 170−180
+8600%
2−3
−8600%
Forza Horizon 4 150−160
+3800%
4−5
−3800%
Forza Horizon 5 120−130
+12600%
1−2
−12600%
Grand Theft Auto V 130−140
+13200%
1−2
−13200%
Metro Exodus 95−100 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 102
+1357%
7−8
−1357%
The Witcher 3: Wild Hunt 168
+3260%
5−6
−3260%
Valorant 230−240
+763%
27−30
−763%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 130−140
+13500%
1−2
−13500%
Cyberpunk 2077 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Dota 2 140−150
+1227%
10−12
−1227%
Far Cry 5 120−130
+12800%
1−2
−12800%
Forza Horizon 4 150−160
+3800%
4−5
−3800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 93
+1229%
7−8
−1229%
The Witcher 3: Wild Hunt 100
+1900%
5−6
−1900%
Valorant 230−240
+763%
27−30
−763%

Full HD
Epic

Fortnite 170−180
+8600%
2−3
−8600%

1440p
High

Counter-Strike 2 100−110
+3367%
3−4
−3367%
Counter-Strike: Global Offensive 280−290
+14100%
2−3
−14100%
Grand Theft Auto V 80−85
+8300%
1−2
−8300%
Metro Exodus 60−65 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+3400%
5−6
−3400%
Valorant 260−270
+8700%
3−4
−8700%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+10200%
1−2
−10200%
Cyberpunk 2077 45−50 0−1
Far Cry 5 95−100
+9700%
1−2
−9700%
Forza Horizon 4 110−120
+5750%
2−3
−5750%
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+7700%
1−2
−7700%

1440p
Epic

Fortnite 100−110 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 45−50 0−1
Grand Theft Auto V 85−90
+536%
14−16
−536%
Metro Exodus 35−40 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 72 0−1
Valorant 240−250
+12200%
2−3
−12200%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70 0−1
Counter-Strike 2 45−50 0−1
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Dota 2 110−120
+11300%
1−2
−11300%
Far Cry 5 50−55 0−1
Forza Horizon 4 75−80 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 37
+1750%
2−3
−1750%

4K
Epic

Fortnite 50−55
+2600%
2−3
−2600%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 SLI มือถือ และ ATI Mobility HD 3670 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 13700% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1070 SLI มือถือ เร็วกว่า 14100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 SLI มือถือ เหนือกว่า ATI Mobility HD 3670 ในการทดสอบทั้ง 27 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 40.14 0.48
ความใหม่ล่าสุด 16 สิงหาคม 2016 7 มกราคม 2008
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 55 nm

GTX 1070 SLI มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 8263% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 244%

GeForce GTX 1070 SLI มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 3670 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 108 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 SLI มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.3 21 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 3670 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 SLI มือถือ หรือ Mobility Radeon HD 3670 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่