ATI Mobility Radeon HD 3470 vs GeForce GTX 1070 Max-Q

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1070 Max-Q และ Mobility Radeon HD 3470 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GTX 1070 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5,115 Watt
16.62
+7455%

1070 Max-Q มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 3470 อย่างมหาศาลถึง 7455% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3611444
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.131.41
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGP104M82
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2008 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA204840
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1215 MHz680 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1379 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million181 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)115 Watt12 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์176.52.720
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.648 TFLOPS0.0544 TFLOPS
ROPs644
TMUs1284
L1 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบี64 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16MXM-II
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR2
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี256 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz400 MHz
256.3 จีบี/s6.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)10.1
รุ่นเชดเดอร์6.44.1
OpenGL4.63.3
OpenCL1.2N/A
Vulkan1.2.131N/A
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GTX 1070 Max-Q 16.62
+7455%
ATI Mobility HD 3470 0.22

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GTX 1070 Max-Q 6950
+7373%
ตัวอย่าง: 847
ATI Mobility HD 3470 93

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD94
+9300%
1−2
−9300%
4K410−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Cyberpunk 2077 35−40
+3500%
1−2
−3500%
Resident Evil 4 Remake 35−40 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 81
+8000%
1−2
−8000%
Counter-Strike 2 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Cyberpunk 2077 35−40
+3500%
1−2
−3500%
Far Cry 5 81
+8000%
1−2
−8000%
Fortnite 90−95
+9100%
1−2
−9100%
Forza Horizon 4 101
+3267%
3−4
−3267%
Forza Horizon 5 50−55 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 94
+1243%
7−8
−1243%
Valorant 130−140
+432%
24−27
−432%

Full HD
High

Battlefield 5 81
+8000%
1−2
−8000%
Counter-Strike 2 95−100
+9400%
1−2
−9400%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+1692%
12−14
−1692%
Cyberpunk 2077 35−40
+3500%
1−2
−3500%
Dota 2 112
+1144%
9−10
−1144%
Far Cry 5 78
+7700%
1−2
−7700%
Fortnite 122
+12100%
1−2
−12100%
Forza Horizon 4 97
+3133%
3−4
−3133%
Forza Horizon 5 50−55 0−1
Grand Theft Auto V 105
+10400%
1−2
−10400%
Metro Exodus 35−40 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 116
+1557%
7−8
−1557%
The Witcher 3: Wild Hunt 95
+1800%
5−6
−1800%
Valorant 130−140
+432%
24−27
−432%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75 0−1
Cyberpunk 2077 35−40
+3500%
1−2
−3500%
Dota 2 110
+1122%
9−10
−1122%
Far Cry 5 75 0−1
Forza Horizon 4 79
+2533%
3−4
−2533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 79
+1029%
7−8
−1029%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
+920%
5−6
−920%
Valorant 130−140
+432%
24−27
−432%

Full HD
Epic

Fortnite 101
+10000%
1−2
−10000%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+1000%
3−4
−1000%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+12300%
1−2
−12300%
Grand Theft Auto V 27−30 0−1
Metro Exodus 21−24 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+8000%
2−3
−8000%
Valorant 160−170
+8150%
2−3
−8150%

1440p
Ultra

Battlefield 5 45−50 0−1
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Far Cry 5 35−40 0−1
Forza Horizon 4 40−45
+4100%
1−2
−4100%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+2400%
1−2
−2400%

1440p
Epic

Fortnite 35−40 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 14−16 0−1
Grand Theft Auto V 30−35
+121%
14−16
−121%
Metro Exodus 12−14 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 32 0−1
Valorant 95−100
+9400%
1−2
−9400%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27 0−1
Counter-Strike 2 14−16 0−1
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Dota 2 60−65 0−1
Far Cry 5 27 0−1
Forza Horizon 4 43 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 22
+2100%
1−2
−2100%

4K
Epic

Fortnite 16−18
+750%
2−3
−750%

นี่คือวิธีที่ GTX 1070 Max-Q และ ATI Mobility HD 3470 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1070 Max-Q เร็วกว่า 9300% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1070 Max-Q เร็วกว่า 9400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น GTX 1070 Max-Q เหนือกว่า ATI Mobility HD 3470 ในการทดสอบทั้ง 26 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.62 0.22
ความใหม่ล่าสุด 27 มิถุนายน 2017 7 มกราคม 2008
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 256 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 115 วัตต์ 12 วัตต์

GTX 1070 Max-Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 7455% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 244%

ในทางกลับกัน ATI Mobility HD 3470 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 858%

GeForce GTX 1070 Max-Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 3470 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 96 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1070 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 63 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 3470 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1070 Max-Q หรือ Mobility Radeon HD 3470 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่