ATI Radeon HD 4650 vs GeForce GTX 1060 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1060 มือถือ กับ Radeon HD 4650 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1060 มือถือ
2016,$237
6 จีบี GDDR5,80 Watt
17.71
+2902%

1060 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 4650 อย่างมหาศาลถึง 2902% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3451268
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา9.92ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.050.95
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUGP106RV730
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)10 กันยายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$237.11 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1280320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz600 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1708 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์4,400 million514 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt48 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์133.619.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.275 TFLOPS0.384 TFLOPS
ROPs488
TMUs8032
L1 Cache480 เคบี64 เคบี
L2 Cache1536 เคบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล193 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี256 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz700 MHz
192 จีบี/s22.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.43, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI2x DVI, 1x S-Video
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.44.1
OpenGL4.53.3
OpenCL1.21.1
Vulkan1.2.131N/A
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD68
+3300%
2−3
−3300%
1440p45
+4400%
1−2
−4400%
4K300−1

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.49ไม่มีข้อมูล
1440p5.27ไม่มีข้อมูล
4K7.90ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 137
+3325%
4−5
−3325%
Cyberpunk 2077 37
+3600%
1−2
−3600%
Resident Evil 4 Remake 47
+4600%
1−2
−4600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 96
+3100%
3−4
−3100%
Counter-Strike 2 110
+3567%
3−4
−3567%
Cyberpunk 2077 30 0−1
Far Cry 5 75
+3650%
2−3
−3650%
Fortnite 177
+3440%
5−6
−3440%
Forza Horizon 4 102
+3300%
3−4
−3300%
Forza Horizon 5 69
+3350%
2−3
−3350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 78
+3800%
2−3
−3800%
Valorant 136
+3300%
4−5
−3300%

Full HD
High

Battlefield 5 81
+3950%
2−3
−3950%
Counter-Strike 2 73
+3550%
2−3
−3550%
Counter-Strike: Global Offensive 222
+3071%
7−8
−3071%
Cyberpunk 2077 25 0−1
Dota 2 100−110
+3400%
3−4
−3400%
Far Cry 5 68
+3300%
2−3
−3300%
Fortnite 105
+3400%
3−4
−3400%
Forza Horizon 4 91
+2933%
3−4
−2933%
Forza Horizon 5 61
+2950%
2−3
−2950%
Grand Theft Auto V 74
+3600%
2−3
−3600%
Metro Exodus 40
+3900%
1−2
−3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 67
+3250%
2−3
−3250%
The Witcher 3: Wild Hunt 69
+3350%
2−3
−3350%
Valorant 134
+3250%
4−5
−3250%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
+3450%
2−3
−3450%
Cyberpunk 2077 23 0−1
Dota 2 118
+3833%
3−4
−3833%
Far Cry 5 64
+3100%
2−3
−3100%
Forza Horizon 4 71
+3450%
2−3
−3450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
+5100%
1−2
−5100%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+3800%
1−2
−3800%
Valorant 72
+3500%
2−3
−3500%

Full HD
Epic

Fortnite 81
+3950%
2−3
−3950%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+3500%
1−2
−3500%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+3175%
4−5
−3175%
Grand Theft Auto V 30−35
+3000%
1−2
−3000%
Metro Exodus 23 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+3240%
5−6
−3240%
Valorant 133
+3225%
4−5
−3225%

1440p
Ultra

Battlefield 5 53
+5200%
1−2
−5200%
Cyberpunk 2077 16−18 0−1
Far Cry 5 43
+4200%
1−2
−4200%
Forza Horizon 4 57
+5600%
1−2
−5600%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30 0−1

1440p
Epic

Fortnite 50
+4900%
1−2
−4900%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16 0−1
Grand Theft Auto V 30−35
+3200%
1−2
−3200%
Metro Exodus 14 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 26 0−1
Valorant 117
+3800%
3−4
−3800%

4K
Ultra

Battlefield 5 28 0−1
Counter-Strike 2 14−16 0−1
Cyberpunk 2077 7−8 0−1
Dota 2 60−65
+3050%
2−3
−3050%
Far Cry 5 21 0−1
Forza Horizon 4 35
+3400%
1−2
−3400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17 0−1

4K
Epic

Fortnite 23 0−1

นี่คือวิธีที่ GTX 1060 มือถือ และ ATI HD 4650 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 3300% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 4400% ในความละเอียด 1440p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.71 0.59
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 10 กันยายน 2008
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 256 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 48 วัตต์

GTX 1060 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2902% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 244%

ในทางกลับกัน ATI HD 4650 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 67%

GeForce GTX 1060 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 4650 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1060 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 4650 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 676 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1060 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 262 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 4650 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1060 มือถือ หรือ Radeon HD 4650 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่