Radeon 550 vs GeForce GTX 1060 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce GTX 1060 มือถือ กับ Radeon 550 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GTX 1060 มือถือ
2016,$237
6 จีบี GDDR5,80 Watt
17.71
+248%

1060 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า 550 อย่างมหาศาลถึง 248% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ345677
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา9.924.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.057.84
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUGP106Lexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$237.11 $79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

GTX 1060 มือถือ มีความคุ้มค่ามากกว่า Radeon 550 อยู่ 127%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1280512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1506 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1708 MHz1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,400 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt50 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุด94 °Cไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์133.637.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.275 TFLOPS1.211 TFLOPS
ROPs4816
TMUs8032
L1 Cache480 เคบี128 เคบี
L2 Cache1536 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด6 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ192 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2002 MHz1750 MHz
192 จีบี/s56 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลDP 1.43, HDMI 2.0b, Dual Link-DVI1x DVI, 1x HDMI 2.0b, 1x DisplayPort 1.4a
รองรับหลายจอภาพ+ไม่มีข้อมูล
HDMI-+
HDCP2.2-
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GameStream+-
GPU Boost3.0ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
Ansel+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD68
+278%
18−20
−278%
1440p45
+275%
12−14
−275%
4K30
+275%
8−9
−275%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.49
+25.9%
4.39
−25.9%
1440p5.27
+24.9%
6.58
−24.9%
4K7.90
+24.9%
9.88
−24.9%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 137
+291%
35−40
−291%
Cyberpunk 2077 37
+270%
10−11
−270%
Resident Evil 4 Remake 47
+292%
12−14
−292%

Full HD
Medium

Battlefield 5 96
+256%
27−30
−256%
Counter-Strike 2 110
+267%
30−33
−267%
Cyberpunk 2077 30
+275%
8−9
−275%
Far Cry 5 75
+257%
21−24
−257%
Fortnite 177
+254%
50−55
−254%
Forza Horizon 4 102
+278%
27−30
−278%
Forza Horizon 5 69
+283%
18−20
−283%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 78
+271%
21−24
−271%
Valorant 136
+289%
35−40
−289%

Full HD
High

Battlefield 5 81
+286%
21−24
−286%
Counter-Strike 2 73
+306%
18−20
−306%
Counter-Strike: Global Offensive 222
+270%
60−65
−270%
Cyberpunk 2077 25
+257%
7−8
−257%
Dota 2 100−110
+250%
30−33
−250%
Far Cry 5 68
+278%
18−20
−278%
Fortnite 105
+250%
30−33
−250%
Forza Horizon 4 91
+279%
24−27
−279%
Forza Horizon 5 61
+281%
16−18
−281%
Grand Theft Auto V 74
+252%
21−24
−252%
Metro Exodus 40
+300%
10−11
−300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 67
+272%
18−20
−272%
The Witcher 3: Wild Hunt 69
+283%
18−20
−283%
Valorant 134
+283%
35−40
−283%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
+294%
18−20
−294%
Cyberpunk 2077 23
+283%
6−7
−283%
Dota 2 118
+293%
30−33
−293%
Far Cry 5 64
+256%
18−20
−256%
Forza Horizon 4 71
+294%
18−20
−294%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 52
+271%
14−16
−271%
The Witcher 3: Wild Hunt 39
+290%
10−11
−290%
Valorant 72
+300%
18−20
−300%

Full HD
Epic

Fortnite 81
+286%
21−24
−286%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+260%
10−11
−260%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+274%
35−40
−274%
Grand Theft Auto V 30−35
+288%
8−9
−288%
Metro Exodus 23
+283%
6−7
−283%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+271%
45−50
−271%
Valorant 133
+280%
35−40
−280%

1440p
Ultra

Battlefield 5 53
+279%
14−16
−279%
Cyberpunk 2077 16−18
+325%
4−5
−325%
Far Cry 5 43
+258%
12−14
−258%
Forza Horizon 4 57
+256%
16−18
−256%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+286%
7−8
−286%

1440p
Epic

Fortnite 50
+257%
14−16
−257%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+275%
4−5
−275%
Grand Theft Auto V 30−35
+267%
9−10
−267%
Metro Exodus 14
+250%
4−5
−250%
The Witcher 3: Wild Hunt 26
+271%
7−8
−271%
Valorant 117
+290%
30−33
−290%

4K
Ultra

Battlefield 5 28
+250%
8−9
−250%
Counter-Strike 2 14−16
+275%
4−5
−275%
Cyberpunk 2077 7−8
+250%
2−3
−250%
Dota 2 60−65
+250%
18−20
−250%
Far Cry 5 21
+250%
6−7
−250%
Forza Horizon 4 35
+250%
10−11
−250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
+325%
4−5
−325%

4K
Epic

Fortnite 23
+283%
6−7
−283%

นี่คือวิธีที่ GTX 1060 มือถือ และ Radeon 550 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 278% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 275% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1060 มือถือ เร็วกว่า 275% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.71 5.09
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2016 20 เมษายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 6 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 50 วัตต์

GTX 1060 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 248% และ

ในทางกลับกัน Radeon 550 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 60%

GeForce GTX 1060 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce GTX 1060 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 550 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 676 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1060 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce GTX 1060 มือถือ หรือ Radeon 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่