GeForce RTX 3090 Ti vs 910M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 910M กับ GeForce RTX 3090 Ti รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

GeForce 910M
2015
DDR3 เอ็มบี DDR3,33 Watt
1.43

RTX 3090 Ti มีประสิทธิภาพดีกว่า 910M อย่างมหาศาลถึง 4803% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ103919
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล18.52
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.3412.00
สถาปัตยกรรมKepler 2.0 (2013−2015)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGK208BGA102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 มีนาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)27 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38410752
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก641 MHz1560 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1860 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์915 million28,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)33 Watt450 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.51625.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4923 TFLOPS40 TFLOPS
ROPs8112
TMUs32336
Tensor Coresไม่มีข้อมูล336
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล84
L1 Cache32 เคบี10.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี6 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล336 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล3-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6X
จำนวน RAM สูงสุดDDR3 เอ็มบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1001 MHz1313 MHz
16.02 จีบี/s1.01 ทีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.1.1261.4
CUDA+8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 910M 1.43
RTX 3090 Ti 70.11
+4803%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

GeForce 910M 598
ตัวอย่าง: 27
RTX 3090 Ti 29276
+4796%
ตัวอย่าง: 3229

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GeForce 910M 1413
RTX 3090 Ti 69481
+4817%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GeForce 910M 1022
RTX 3090 Ti 53110
+5097%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GeForce 910M 6636
RTX 3090 Ti 246319
+3612%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GeForce 910M 42738
RTX 3090 Ti 564087
+1220%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD9
−2233%
210
+2233%
1440p2−3
−7000%
142
+7000%
4K2−3
−4950%
101
+4950%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล9.52
1440pไม่มีข้อมูล14.08
4Kไม่มีข้อมูล19.79

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−7200%
219
+7200%
Resident Evil 4 Remake 0−1 220−230

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−9050%
180−190
+9050%
Cyberpunk 2077 3−4
−6600%
201
+6600%
Far Cry 5 3−4
−6767%
200−210
+6767%
Fortnite 5−6
−5940%
300−350
+5940%
Forza Horizon 4 8−9
−3463%
280−290
+3463%
Forza Horizon 5 2−3
−9900%
200
+9900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1640%
170−180
+1640%
Valorant 35−40
−1089%
400−450
+1089%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−9050%
180−190
+9050%
Counter-Strike: Global Offensive 30
−830%
270−280
+830%
Cyberpunk 2077 3−4
−5667%
173
+5667%
Dota 2 18−20
−1106%
217
+1106%
Far Cry 5 3−4
−6767%
200−210
+6767%
Fortnite 5−6
−5940%
300−350
+5940%
Forza Horizon 4 8−9
−3463%
280−290
+3463%
Forza Horizon 5 2−3
−9300%
188
+9300%
Grand Theft Auto V 1−2
−16900%
170
+16900%
Metro Exodus 2−3
−8800%
178
+8800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1640%
170−180
+1640%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−5529%
394
+5529%
Valorant 35−40
−1089%
400−450
+1089%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−9050%
180−190
+9050%
Cyberpunk 2077 3−4
−4967%
152
+4967%
Dota 2 18−20
−983%
195
+983%
Far Cry 5 3−4
−6767%
200−210
+6767%
Forza Horizon 4 8−9
−3463%
280−290
+3463%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1640%
170−180
+1640%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2657%
193
+2657%
Valorant 35−40
−1089%
400−450
+1089%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−5940%
300−350
+5940%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−5475%
220−230
+5475%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−5060%
500−550
+5060%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1067%
170−180
+1067%
Valorant 6−7
−7983%
450−500
+7983%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−10300%
104
+10300%
Far Cry 5 2−3
−9050%
180−190
+9050%
Forza Horizon 4 4−5
−6150%
250−260
+6150%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−5867%
170−180
+5867%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−7450%
150−160
+7450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1193%
181
+1193%
Valorant 7−8
−4600%
300−350
+4600%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−9100%
184
+9100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4700%
95−100
+4700%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−3850%
75−80
+3850%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 300−350
+0%
300−350
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 300−350
+0%
300−350
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 300−350
+0%
300−350
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 151
+0%
151
+0%
Metro Exodus 125
+0%
125
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 180−190
+0%
180−190
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 100−105
+0%
100−105
+0%
Metro Exodus 84
+0%
84
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 173
+0%
173
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%
Counter-Strike 2 100−105
+0%
100−105
+0%
Cyberpunk 2077 53
+0%
53
+0%
Far Cry 5 120−130
+0%
120−130
+0%
Forza Horizon 4 200−210
+0%
200−210
+0%

นี่คือวิธีที่ GeForce 910M และ RTX 3090 Ti แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3090 Ti เร็วกว่า 2233% ในความละเอียด 1080p
  • RTX 3090 Ti เร็วกว่า 7000% ในความละเอียด 1440p
  • RTX 3090 Ti เร็วกว่า 4950% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RTX 3090 Ti เร็วกว่า 16900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3090 Ti เหนือกว่าใน 45การทดสอบ (76%)
  • เสมอกันใน 14การทดสอบ (24%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.43 70.11
ความใหม่ล่าสุด 13 มีนาคม 2015 27 มกราคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 33 วัตต์ 450 วัตต์

GeForce 910M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1264%

ในทางกลับกัน RTX 3090 Ti มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4803% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

GeForce RTX 3090 Ti เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 910M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce 910M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 3090 Ti เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.4 65 โหวต

ให้คะแนน GeForce 910M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 3729 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3090 Ti ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 910M หรือ GeForce RTX 3090 Ti เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่