Radeon RX 6600S vs GeForce 8800M GTX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 8800M GTX และ Radeon RX 6600S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

8800M GTX
2007
512 เอ็มบี GDDR3,65 Watt
1.10

6600S มีประสิทธิภาพดีกว่า 8800M อย่างมหาศาลถึง 2730% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1129199
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.3029.96
สถาปัตยกรรมTesla (2006−2010)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUG92Navi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 พฤศจิกายน 2007 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA961792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์754 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต65 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Watt80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.00224.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.24 TFLOPS7.168 TFLOPS
ROPs1664
TMUs48112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cache64 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซMXM-HEPCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ800 MHz1750 MHz
51.2 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.1 (10_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.06.5
OpenGL3.34.6
OpenCL1.12.1
VulkanN/A1.3
CUDA1.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

8800M GTX 1.10
RX 6600S 31.13
+2730%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

8800M GTX 462
ตัวอย่าง: 47
RX 6600S 13279
+2774%
ตัวอย่าง: 10

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−3450%
70−75
+3450%

Full HD
Medium

Battlefield 5 0−1 110−120
Cyberpunk 2077 2−3
−3450%
70−75
+3450%
Far Cry 5 2−3
−5000%
100−110
+5000%
Fortnite 2−3
−7050%
140−150
+7050%
Forza Horizon 4 7−8
−1657%
120−130
+1657%
Forza Horizon 5 1−2
−9900%
100−105
+9900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1311%
120−130
+1311%
Valorant 30−35
−516%
190−200
+516%

Full HD
High

Battlefield 5 0−1 110−120
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−926%
270−280
+926%
Cyberpunk 2077 2−3
−3450%
70−75
+3450%
Dota 2 14−16
−807%
130−140
+807%
Far Cry 5 2−3
−5000%
100−110
+5000%
Fortnite 2−3
−7050%
140−150
+7050%
Forza Horizon 4 7−8
−1657%
120−130
+1657%
Forza Horizon 5 1−2
−9900%
100−105
+9900%
Metro Exodus 1−2
−7200%
70−75
+7200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1311%
120−130
+1311%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1617%
100−110
+1617%
Valorant 30−35
−516%
190−200
+516%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 0−1 110−120
Cyberpunk 2077 2−3
−3450%
70−75
+3450%
Dota 2 14−16
−807%
130−140
+807%
Far Cry 5 2−3
−5000%
100−110
+5000%
Forza Horizon 4 7−8
−1657%
120−130
+1657%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1311%
120−130
+1311%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1617%
100−110
+1617%
Valorant 30−35
−516%
190−200
+516%

Full HD
Epic

Fortnite 2−3
−7050%
140−150
+7050%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1750%
70−75
+1750%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−3057%
220−230
+3057%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1358%
170−180
+1358%
Valorant 1−2
−23200%
230−240
+23200%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 30−35
Far Cry 5 1−2
−7400%
75−80
+7400%
Forza Horizon 4 3−4
−2733%
85−90
+2733%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−2650%
55−60
+2650%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−3900%
80−85
+3900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−357%
60−65
+357%
Valorant 5−6
−3740%
190−200
+3740%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 95−100
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1800%
35−40
+1800%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1800%
35−40
+1800%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 170−180
+0%
170−180
+0%
Resident Evil 4 Remake 80−85
+0%
80−85
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 170−180
+0%
170−180
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 170−180
+0%
170−180
+0%
Grand Theft Auto V 110−120
+0%
110−120
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 60−65
+0%
60−65
+0%
Metro Exodus 40−45
+0%
40−45
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 80−85
+0%
80−85
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 30−35
+0%
30−35
+0%
Metro Exodus 27−30
+0%
27−30
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+0%
45−50
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 50−55
+0%
50−55
+0%
Counter-Strike 2 30−35
+0%
30−35
+0%
Cyberpunk 2077 14−16
+0%
14−16
+0%
Far Cry 5 35−40
+0%
35−40
+0%
Forza Horizon 4 55−60
+0%
55−60
+0%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6600S เร็วกว่า 23200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6600S เหนือกว่าใน 39การทดสอบ (71%)
  • เสมอกันใน 16การทดสอบ (29%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.10 31.13
ความใหม่ล่าสุด 1 พฤศจิกายน 2007 4 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 65 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 65 วัตต์ 80 วัตต์

8800M GTX มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 23%

ในทางกลับกัน RX 6600S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2730% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 14 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 829%

Radeon RX 6600S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 8800M GTX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2 2 โหวต

ให้คะแนน GeForce 8800M GTX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 27 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 8800M GTX หรือ Radeon RX 6600S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่