Radeon RX Vega M GL / 870 vs GeForce 830M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce 830M และ Radeon RX Vega M GL / 870 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

GeForce 830M
2014
2 จีบี DDR3,33 Watt
2.39

M GL / 870 มีประสิทธิภาพดีกว่า 830M อย่างมหาศาลถึง 430% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ895434
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.5815.01
สถาปัตยกรรมMaxwell (2014−2017)Vega (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUGM108Vega Kaby Lake-G
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2561280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1082 MHz931 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1150 MHz1011 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)33 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.40ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5888 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs8ไม่มีข้อมูล
TMUs16ไม่มีข้อมูล
L1 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัสPCI Express 2.0, PCI Express 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3HBM2
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHzไม่มีข้อมูล
14.4 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

GPU Boost2.0ไม่มีข้อมูล
Optimus+-
GameWorks+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_0)12_1
รุ่นเชดเดอร์5.1ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL1.2ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.1.126-
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

GeForce 830M 2.39
RX Vega M GL / 870 12.67
+430%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

GeForce 830M 1961
RX Vega M GL / 870 9862
+403%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

GeForce 830M 1387
RX Vega M GL / 870 7329
+429%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

GeForce 830M 8105
RX Vega M GL / 870 38812
+379%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD16
−169%
43
+169%
1440p5−6
−460%
28
+460%
4K2−3
−600%
14
+600%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 6−7
−1083%
70−75
+1083%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−1200%
24−27
+1200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−786%
62
+786%
Counter-Strike 2 6−7
−1083%
70−75
+1083%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Far Cry 5 6−7
−600%
42
+600%
Fortnite 12−14
−617%
86
+617%
Forza Horizon 4 12−14
−350%
50−55
+350%
Forza Horizon 5 5−6
−700%
40−45
+700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−292%
45−50
+292%
Valorant 40−45
−167%
110−120
+167%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−643%
52
+643%
Counter-Strike 2 6−7
−1083%
70−75
+1083%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−283%
180−190
+283%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Dota 2 24−27
−240%
85−90
+240%
Far Cry 5 6−7
−550%
39
+550%
Fortnite 12−14
−367%
56
+367%
Forza Horizon 4 12−14
−350%
50−55
+350%
Forza Horizon 5 5−6
−700%
40−45
+700%
Grand Theft Auto V 11
−273%
41
+273%
Metro Exodus 4−5
−500%
24
+500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−292%
45−50
+292%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−486%
41
+486%
Valorant 40−45
−167%
110−120
+167%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−586%
48
+586%
Cyberpunk 2077 5−6
−440%
27−30
+440%
Dota 2 24−27
−240%
85−90
+240%
Far Cry 5 6−7
−500%
36
+500%
Forza Horizon 4 12−14
−350%
50−55
+350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−292%
45−50
+292%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−300%
24
+300%
Valorant 40−45
−167%
110−120
+167%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−217%
38
+217%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−300%
24−27
+300%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−433%
95−100
+433%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−170%
62
+170%
Valorant 20−22
−580%
130−140
+580%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1000%
10−12
+1000%
Far Cry 5 4−5
−500%
24
+500%
Forza Horizon 4 6−7
−417%
30−35
+417%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−350%
18−20
+350%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−500%
24
+500%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−93.3%
29
+93.3%
Valorant 12−14
−483%
70−75
+483%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 4−5
Dota 2 6−7
−683%
45−50
+683%
Far Cry 5 1−2
−1100%
12
+1100%
Forza Horizon 4 1−2
−2100%
21−24
+2100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−300%
12−14
+300%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−200%
9
+200%

1440p
High

Grand Theft Auto V 20−22
+0%
20−22
+0%
Metro Exodus 14
+0%
14
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 34
+0%
34
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%
Metro Exodus 9−10
+0%
9−10
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
+0%
14
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 16
+0%
16
+0%
Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%

นี่คือวิธีที่ GeForce 830M และ RX Vega M GL / 870 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 169% ในความละเอียด 1080p
  • RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 460% ในความละเอียด 1440p
  • RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 600% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX Vega M GL / 870 เร็วกว่า 2100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX Vega M GL / 870 เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (86%)
  • เสมอกันใน 8การทดสอบ (14%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.39 12.67
ความใหม่ล่าสุด 12 มีนาคม 2014 7 มกราคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 33 วัตต์ 65 วัตต์

GeForce 830M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 97%

ในทางกลับกัน RX Vega M GL / 870 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 430% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX Vega M GL / 870 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 830M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 120 โหวต

ให้คะแนน GeForce 830M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
1.6 121 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega M GL / 870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce 830M หรือ Radeon RX Vega M GL / 870 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่