Tesla T4 vs FirePro W2100

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro W2100 และ Tesla T4 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

FirePro W2100
2014
2 จีบี DDR3,26 Watt
2.16

T4 มีประสิทธิภาพดีกว่า W2100 อย่างมหาศาลถึง 996% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ918264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.4026.05
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUOlandTU104
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย12 สิงหาคม 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)13 กันยายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3202560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก630 MHz585 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา680 MHz1590 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์950 million13,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)26 Watt70 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์13.60254.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4352 TFLOPS8.141 TFLOPS
ROPs864
TMUs20160
Tensor Coresไม่มีข้อมูล320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L1 Cache80 เคบี2.5 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้าง1-slot1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์Low Profile/Half Lengthไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1250 MHz
28.8 จีบี/s320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DisplayPortNo outputs
จำนวนพอร์ต DisplayPort2ไม่มีข้อมูล
รองรับ DVI แบบ Dual-Link+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.64.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA-7.5
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FirePro W2100 2.16
Tesla T4 23.68
+996%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

FirePro W2100 903
ตัวอย่าง: 257
Tesla T4 9903
+997%
ตัวอย่าง: 85

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

FirePro W2100 4060
Tesla T4 61276
+1409%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD12
−983%
130−140
+983%
4K2
−950%
21−24
+950%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 4−5
−900%
40−45
+900%
Cyberpunk 2077 4−5
−900%
40−45
+900%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−950%
21−24
+950%

Full HD
Medium

Battlefield 5 6−7
−983%
65−70
+983%
Counter-Strike 2 4−5
−900%
40−45
+900%
Cyberpunk 2077 4−5
−900%
40−45
+900%
Far Cry 5 6−7
−983%
65−70
+983%
Fortnite 10−11
−900%
100−105
+900%
Forza Horizon 4 10−12
−991%
120−130
+991%
Forza Horizon 5 5−6
−900%
50−55
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−983%
130−140
+983%
Valorant 40−45
−900%
400−450
+900%

Full HD
High

Battlefield 5 6−7
−983%
65−70
+983%
Counter-Strike 2 4−5
−900%
40−45
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−923%
450−500
+923%
Cyberpunk 2077 4−5
−900%
40−45
+900%
Dota 2 21−24
−987%
250−260
+987%
Far Cry 5 6−7
−983%
65−70
+983%
Fortnite 10−11
−900%
100−105
+900%
Forza Horizon 4 10−12
−991%
120−130
+991%
Forza Horizon 5 5−6
−900%
50−55
+900%
Grand Theft Auto V 4−5
−900%
40−45
+900%
Metro Exodus 4−5
−900%
40−45
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−983%
130−140
+983%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−963%
85−90
+963%
Valorant 40−45
−900%
400−450
+900%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 6−7
−983%
65−70
+983%
Cyberpunk 2077 4−5
−900%
40−45
+900%
Dota 2 21−24
−987%
250−260
+987%
Far Cry 5 6−7
−983%
65−70
+983%
Forza Horizon 4 10−12
−991%
120−130
+991%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−983%
130−140
+983%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−963%
85−90
+963%
Valorant 40−45
−900%
400−450
+900%

Full HD
Epic

Fortnite 10−11
−900%
100−105
+900%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−900%
50−55
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−963%
170−180
+963%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−995%
230−240
+995%
Valorant 16−18
−959%
180−190
+959%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Far Cry 5 3−4
−900%
30−33
+900%
Forza Horizon 4 5−6
−900%
50−55
+900%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−900%
30−33
+900%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−900%
40−45
+900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−971%
150−160
+971%
Valorant 10−12
−991%
120−130
+991%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 5−6
−900%
50−55
+900%
Far Cry 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Forza Horizon 4 1−2
−900%
10−11
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−900%
30−33
+900%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−900%
30−33
+900%

นี่คือวิธีที่ FirePro W2100 และ Tesla T4 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Tesla T4 เร็วกว่า 983% ในความละเอียด 1080p
  • Tesla T4 เร็วกว่า 950% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.16 23.68
ความใหม่ล่าสุด 12 สิงหาคม 2014 13 กันยายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 26 วัตต์ 70 วัตต์

FirePro W2100 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 169%

ในทางกลับกัน Tesla T4 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 996% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

Tesla T4 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro W2100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 102 โหวต

ให้คะแนน FirePro W2100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 272 โหวต

ให้คะแนน Tesla T4 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro W2100 หรือ Tesla T4 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่